ช่วยไขข้อสงสัยด้วยน่ะครับ???

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย tonkaroo, 12 มีนาคม 2014.

1. tonkaroo

tonkaroo สมาชิก

24 กุมภาพันธ์ 2014
    อยากแรกผมต้องขออภัย ไม่ทราบว่าตั้งกระทู้ผิดที่ผิดห้องรึป่าว
    ถ้ากระทู้ไม่เหมาะสมอย่างไร ทาง webmaster ลบได้เลยน่ะครับ...

คำถามคือ ระหว่างมี sex กับแฟน การเลียของแฟนจะทำให้เราดูต่ำ หรือทำให้หน้าหมองคล้ำไม่มีราศี หรือไม่เป็นสิริมงคลในชีวิต อันนี้เป็นเรื่องจริงเท็จอย่างไรบ้างครับ ผมเองก็บวชเรียนมาแล้ว ตั้งแต่บวชเรียนมาก็ไม่ได้ทำอย่างนั้นอีก แต่ระหว่างมี sex อารมณ์จะพาไป แต่ผมก็หักห้ามใจอยู่ เพื่อนๆพี่ๆ มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
    ขอบคุณครับ

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ถ้าไม่สบายใจก็เลิกทำเท่านั้นเอง นะครับ ...ความต่ำนั้นวัดกันที่"ศีล" ครับ ไม่ได้ต่ำเพราะอวัยวะ..

ดังนั้นแม้จะเลียหูหรือหัวแทนก็ไม่อาจกลายเป็น"ของสูง"อะไรๆได้หรอก พึงเข้าใจนะครับ..

และคนหน้าตาหมองคล้ำได้ก็มีสาเหตุมากมาย เช่นไปตากแดดตอนเที่ยงวันในเดือนเมษาฯ หรือเสียพนันเข้าถึงความมีหนี้ท่วมหัว หรือคนรักตายจากหนีหาย หรือถูกไล่ออกจากงาน หรือเที่ยวไปเล่นซุกซนผิดลูกเมียเขา ดันติดเอดส์มา นี้ก็เป็นเหตุให้หน่าตาหมองคล้ำเพราะทราบความสั้นของชีวิตอันเป็นเครื่องสั่นประสาททำลายขวัญได้ เป็นต้น ฯลฯ..ลำพังการเลียอวัยวะบางส่วน ไม่น่าจะเป็นเหตุผลให้หน้าหมองคล้ำได้ง่ายนัก เว้นเสียแต่จะอยู่ในกิริยานั้นนานติดต่อกันเป็นวัน ชนิดลืมรับประทานอาหารร่างกายย่อมซูบซีดหมองคล้ำไปได้ นี่เป็นเหตุผลที่พิสูจน์ได้ในเชิงปฏิบัติครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2014
  3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราเวลาออกมาจากท้องแม่ออกมาจากทางไหน
    ถ้าทำให้ต่ำก็คงติดตัวไปจนตายนู่นแหละ

สิ่งที่ทำให้คนเราต่ำคือ

ประพฤติขั่ว ไร้ศีลธรรม ไม่่มีคุณธรรม ไร้หิริ-โอตตัปปะ

อันนี้ต่ำจริง ต่ำจนต้องลงนรกเลยทีเดียว

4. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

คือถ้าคนที บุญมีคุณ กับคนเลีย อวัยวะเพศ
    สั่งไส้ว่าห้ามเลียแต่ไปเลีย อันนั้นหมองเศร้า

เช่นผู้มีคุณสั่งให้เลีย แต่ไม่ยอมเลีย
    หมองเศร้าเหมือนกัน

เหตุแบะผลมันมีอยู่แต่อวิชชา ทำมห้เราไม่ยอมรับ
    ปฏิเสธการทีอยู่ของเหตุและผล

ไม่ต้องไปลงอาคมอะไรมาเลย

5. tonkaroo

tonkaroo สมาชิก

24 กุมภาพันธ์ 2014
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ มีประโยชน์และให้ความเข้าใจชัดเจนครับ...