ชั้นพรหมมีแต่คนรวย

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 28 กันยายน 2022.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    กระทู้นี้ เกิดจากการที่เราตั้งข้อสังเกตนะคะ
    ทั้งในศาสนาคริสต์และศาสนาอิสลามค่ะ
    ใครที่ขึ้น ญาณระดับชั้น พรหม นะคะ
    จะร่ำรวย มีเงินมีทองใช้ทุกคนค่ะ
    และ….
    ข้อเท็จจริงนี้
    ใช้ตรวจสอบ อ้างอิง ข้ามศาสนาได้ด้วยค่ะ
    ยกตัวอย่างนะคะ
    แองเจิ้ลที่คุ้มครองปกป้องรอบตัวของคนที่อยู่ชั้นพรหมนั้นจะเป็นแองเจิ้ลที่เคยชินกับชีวิตหรูหรา
    อยู่ปราสาท ราชมณเฑียร เป็นเช่นนี้ ทั้งในศาสนาอิสลามและคริสต์
    ยกเว้น….
    แองเจิ้ลที่มาปกป้องคุ้มครอง พระผู้บรรลุธรรมในพระพุทธศาสนาที่อยู่ชั้นพรหมนะคะ
    เพราะจะมีความเป็นอยู่อย่างสมถะ ไม่หรูหราเหมือนแองเจิ้ลในศาสนาคริสต์และอิสลาม

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ฉะนั้น สามารถเอาแองเจิ้ลไฮโซเหล่านี้ มาตรวจสอบ ญาณ ในศาสนาพุทธได้ค่ะ
    ในกรณีที่ ถูกกลั่นแกล้ง นะคะ
    ยกตัวอย่างเช่น
    คนพุทธ ได้วิชชา 3 แล้วถูกภาพหลุมดำ ดูดเอาตาทิพย์ไป
    จากนั้น ก็ให้คนพุทธคนนี้ โอนศาสนาไปเป็นชาวมุสลิมหรือคริสต์ก็ได้
    แล้วตรวจสอบจาก แองเจิ้ล ที่มารายรอบนะคะว่า เป็นแองเจิ้ลระดับไหน
    ก็จะทราบได้ทันทีค่ะว่า โดนกลั่นแกล้งนะคะ
    เนื่องจาก ได้วิชชา 3 ก็ต้องอยู่ชั้นพรหม
    พอถูกขโมยตาทิพย์ไป ญาณก็ยังคงอยู่ระดับพรหมค่ะ

3. Suryar

เราโอนไปเป็นมุสลิม
    แองเจิ้ลรอบตัวเรา ดูถูกบ้านช่องห้องหับของเราว่ากระจอก
    แองเจิ้ลร้องไห้ พอเรากินผักและเต้าหู้
    จนเราต้องหาเกมส์เล่นกับแองเจิ้ล
    เราบอกว่า มาเล่น โยนหัวโยนก้อยกันดีกว่า
    หากใครชนะเรา
    ก็ไม่ต้องมาเป็นแองเจิ้ลคุ้มครองเรา
    หมดหน้าที่กันไปได้เลย
    แองเจิ้ลที่ชนะเรา ต่างดีใจ จนตัวลอย
    ในขณะที่ แองเจิ้ลที่แพ้เรา ร้องห่มร้องไห้ น่าสงสารจริงๆ

4. Suryar

ข้อสันนิษฐานว่า ทำไม ชั้นพรหมบ้านเราจึงไม่ได้ร่ำรวยเหมือนศาสนาอื่น คือ
    1. เรามีกฎว่า ต้องบรรลุอีกกี่ชาติ เช่น บรรลุโสดาบัน ก็เหลืออีก 7 ชาติ เป็นต้น ต้องมีค่าดำเนินกิจการอีกตั้ง 7 ชาติ
    2. หากเราจะบรรลุในข้อ1 เราจะไม่ตกนรกภูมิอีกแล้ว ดังนั้น ต้องมีกินมีใช้ ไม่อดอยาก เปรียบเสมือนไม่ตกนรกทั้งบนดินและนรกจริงๆ
    3. มิตินิพพานคงต้องการการพัฒนาทางสาธารณูปโภคมากมาย จึงต้องมีงบประมาณ ไปดูแลรักษา
    คาดเดาเช่นนี้ พรหมของพุทธ จึงไม่ได้ร่ำรวยประดุจเชคและเชคคา
    ใครคิดออก บอกด้วยนะคะ เราแค่สันนิษฐานเท่านั้นค่ะ

5. Suryar

เอ…หากไม่ใช่เหตุผลที่เราสันนิษฐานขึ้นมาทั้ง3 ข้อล่ะ
    แล้ว ใคร รวย ???

6. Suryar

ลองยกเคสของ ทองของหลวงตามหาบัวขึ้นมาพิจารณานะคะเพื่อนสมาชิก

หลวงตารวบรวมทองมาได้ แล้วทองถูกเปลี่ยนมือไป
    ภาษาชาวบ้านเรียกว่า ถูกขโมยไป

คราวนี้ ใครได้รับกรรมคะ?

คำตอบคือ

ไม่มีค่ะ

เพราะผู้คนเอามาบริจาคให้หลวงตามหาบัว ด้วยความเต็มใจ พอทองถูกขโมยไป
    จับมือใครดมไม่ได้แล้วด้วย

7. Suryar

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับเคสทองของหลวงตามหาบัว ?

ตอบ
    ก็หลวงตา ไม่มีหนี้กรรม ไม่มีบัญชีกรรม ค้างกับผู้ใดแล้วนี่คะ
    ฉะนั้น ทองก็ไม่มีเจ้าของ ตามกฎหมาย
    นี่แหละค่ะ
    จึงถูกขโมย
    และ ไม่มีกฏแห่งกรรม ที่สามารถทำอะไร คนที่ขโมยมันไปได้เลย

8. Suryar

สบาย เชิ้บ เชิ้บ…

นี่แหละค่ะ
    เลยเอามาเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟัง
    ว่า คนที่ขโมยทองไปนั่น
    แม่นกฎหมายขนาดไหน
    ไม่ธรรมดาหรอกค่ะ

9. Suryar

ท้ายสุดนี้ ขออโหสิกรรมต่อหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน ที่ได้หยิบยกเคสนี้มาเป็นอุทาหรณ์และกรณีศึกษาแด่เพื่อนสมาชิกชาวพุทธ
    กราบ กราบ กราบ

10. Suryar

มีคนตอบกลับมาแล้วนะคะ

คนที่รวยคือ เจ้ากรรมนายเวรของผู้ที่เป็นระดับพระโสดาบันขึ้นไปค่ะ เพราะเอา เงิน ไปใช้ หนี้กรรม ให้หมด ก่อนจะเข้านิพพานค่ะ

ขอบคุณที่ติดตามกระทู้และมี feed back นะคะ ค่อยมีกำลังใจในการเขียนกระทู้หน่อยค่ะ

11. Suryar

และที่สำคัญที่สุดคือ

หากกระทู้นี้ละเมิดหรือปรามาสพระพุทธศาสนาและแดนนิพพาน หรือผู้ใด ทางกาย วาจา ใจ โดยไม่มีเจตนา ขอได้โปรด ยกโทษให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ
    สาธุ
    กราบ กราบ กราบ

12. Suryar

5FACC802-256A-4E86-98FE-038BCA9A2F0D.jpeg สำหรับเจ้ากรรมนายเวรของเรา
    กรุณายื่นเรื่องถึง คุณ ณรงค์ เจียฯ
    อย่ามาทวงหนี้กับเรา
    เพราะนอกจากจะผิดคนแล้ว
    ยังไม่มี งบประมาณ แจกจ่ายด้วยนะคะ
    ขอบพระคุณทุกท่านที่มาทวงหนี้นะคะ

เนเฟอตารี่ บำรุงผล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2022