ชั่วเจ็ดทีดีเจ็ดหน(สดใส รุ่งโพธิ์ทอง)โดย nopan

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย nopanun, 26 ธันวาคม 2012.

1. nopanun

nopanun เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อเพลง ชั่วเจ็ดทีดีเจ็ดหน
    ศิลปิน สดใส รุ่งโพธิ์ทอง
    ผู้แต่ง สดใส รุ่งโพธิ์ทอง

อย่าเหิม อย่าเห่อทะเยอ ทะยาน
    อย่าคิด ต้องการเที่ยวทำตัวเป็นหัวเรือใหญ่
    ถึงระบือ มีชื่อก้องฟ้า แล้วสักครา ต้องล่วงลงได้
    อย่าคิดว่าตัวเลิศล้ำ อย่าตามใจตัวเป็นใหญ่
    พลาดพลั้งร่วงมาเมื่อไหร่ จะไม่มีใครเอาใจปรนเปรอ

อย่าอวด อย่าโอ้ ว่าโตหรือดัง
    หากแม้มีทาง ชื่อเสียงโด่งดัง อย่าได้เหิมเห่อ
    คนที่ดัง กว่าเรายังมี คนที่ดี กว่าเรายังเกร่อ
    อย่าข้ามเมื่อเห็นคนล้ม อย่าสมน้ำหน้าคนเซ่อ
    เคราะห์ร้าย คราวเราเล่าเออ เราอาจจะเจอ กับความเจ็บใจ

*คนถึงมี ความชั่วเจ็ดหน

ความดีของคนมีน้อยเมื่อไหร่
    คนล้มแล้วอาจจะฟื้น คนยืน อาจล้มก็ได้
    ใช่ดังแล้วลืมพวกพ้อง เที่ยวมองเห็นคนเป็นไพร่
    หากล้มทั้งยืนเมื่อไหร่ จะต้องอับอาย แทบซุกแผ่นดิน

อย่าเย่อ อย่าหยิ่ง อย่าทำชิงชัง
    อย่าคิดว่าดัง แล้วไม่เดินจะเหินเมฆินทร์
    ดัง ก็มีแต่คนอุ้มโอ๋ โซเลวทรามกลับถูกหยามหมิ่น
    คนดังคนดับอับจน ก็คนเหมือนกันทั้งสิ้น
    อย่ามัวแบ่งชั้นกั้นถิ่น เราต่างเดินดินกินข้าวเหมือนกัน* (ซ้ำ*)

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2419780/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ไพเราะมากจ้า

3. nopanun

ขอบคุณครับพี่รัตน์ เจ้าแม่กรรไกรทองทองฝังเพชรกลับมาแล้ว เย้.....ยังรวดเร็วเหมียนเดิมนะครับ 5555

4. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    เคยได้ยินแต่คุณพุ่มพวงร้องเพลงนี้
    ไม่ยักรู้ว่าคุณสดใส ก็ร้องไว้ด้วย
    แต่ฟังคุณนพร้องแล้วเหมือนคุณยอดรักร้องนะครับ

5. nopanun

คุณสดใส ก็ร้องไว้ด้วยด้วยครับเพลงนี้ แต่ดนตรีใช้คาราโอเกะเวอร์ชั่นพุ่มพวงครับ เพิ่มคีย์นิดหน่อย

6. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำนองเพลงคุ้นมากๆเลยครับ
    แต่จำเนื้อเพลงไม่ได้.. ^^/
    คุณนพร้องได้เพราะอยู่แล้ว :cool:

7. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพลงนี้จังหวะดีมากครับคุณนพ เขาเรียกจังหวะอะไรน๊ะ....
    เพลงนี้ความหมายดี คุณนพก็ร้องแบบผู้ผ่านโลกมานานแสนนาน
    ผมเคยร้องเพลงนี้ แต่ไม่ผ่าน ลิ้นพันกันตลอด
    (ยังเป็นปมอยู่เลยอิๆ)

คุณนพร้องได้ชัดถ้อยชัดคำมากครับผม.......

8. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    สดใส จริงๆ ฟังเพลงนี้แล้ว หยุดไม่ได้เลยครับ เสียงท่านนพ วนเวียนในสมองทั้งวัน ต้องรีบไปหาเพลงสาวๆ ฟังจะได้ลืมๆ มั่ง 5555555555

9. nopanun

ขอบคุณนะครับคุณสันต์

10. nopanun

น่าจะจังหวะออฟบิทนะครับ ตึง ตึง ตึง โป๊ะ....
    ผ่านโลกมานานแสนนานเลยเหรอท่านอ๋อง เหมือนว่าผมทางอ้อมว่าผมแก่เลยนะเนี่ย 5555

11. nopanun

อะไรจะขนาดนั้น ท่านเทพ 555555555

12. bossbam10

bossbam10 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    เพลงจังหวะสนุกดีเนอะพี่นพ
    เพลงความหมายดี ชอบมาก ฟังแล้วให้ข้อคิดดี
    ร้องเพราะจ๊ะ