ชมภาพและอนุโมทนาบุญถวายพระบรมฯและพระธาตุ วัดสุวรรณ กทม.

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย บัวผลิหน่อ, 7 ตุลาคม 2008.

1. บัวผลิหน่อ

บัวผลิหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2007
    ขอเชิญทุกท่านเพื่อนพ้อง น้องๆพี่ ๆ ชาวเว็บพลังจิตและถ้ำเมืองนะ ได้ชมภาพที่ทางกลุ่มบัวผลิหน่อ ได้ดำเนินการถวายพระบรมสารีริกธาตุ จำนวนกว่า 50 พระองค์ รวมถึงพระอรหันตธาตุพระปุณณะ พระอุปคุต พระกังขาเรวตะ ตลอดจนมีพระธาตุปุพโพ(ส่วนน้ำเหลือง) พระบรมสารีริกธาตุวรรณะเพชรใส พระธาตุข้าวบิณฑ์ พระธาตุแก้วจักรพรรดิ์ และสุดท้ายพระธาตุพระสีวลี ซึ่งส่วนหนึ่งมาจากญาติธรรมพี่ๆหลายท่านได้มอบมาให้ อาทิเช่น คุณหนึ่ง 99999 (เว็บพลังจิต) คุณสายน้ำกะปลาน้อย(เว็บพลังจิต) พระธาตุแก้วจักรพรรดิ์,พระธาตุปุพโพ,พระบรมสารีริกธาตุวรรณะเพชรใส (คุณพรนภา) ซึ่งได้นำมาจากที่บ้านมาร่วมบรรจุในผอบแก้วใส รองรับพระบรมสาริกธาตุและพระอรหันตธาตุต่างๆ เพื่อประโยชน์อันยิ่งใหญ่กว่าที่พุทธศาสนิกชนทั้งหลายจักได้กราบไหว้สักการะบูชาพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ ทั้งนี้ทุกท่านก็คงมีความคิดแบบเดียวกับผมเองว่าพระบรมสารีริกธาตุหรือพระอรหันตธาตุอยู่ที่บ้านเรานั้น เราก็บูชาที่บ้านกับครอบครัว ก็ได้รับอานิสงส์มากแต่หากนำมาถวายวัดเพื่อประดิษฐานพระองค์ท่าน ในสถานที่ๆเหมาะสม เช่น วัดหรือสถานปฎิบัติธรรม มีการไหว้พระสวดมนต์ เจริญพระกรรมฐาน ทำบุญสุนทาน กันเป็นประจำมิได้ขาดนับว่าเป็นสิ่งที่ดีกว่ามากครับ
    การถวายพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุครั้งนี้ เป็นวัดที่ 6 ตามโครงการที่ได้ตั้งใจทำ ว่าจะถวายพระบรมสารีริกธาตุให้ครบ 100 วัด 1 วัด ต่อ 1 เดือน ทั้งนี้ยังไม่กล้ารับปากกับทุกท่านว่าจะทำได้สำเร็จตามเจตนาหรือเปล่า ทั้งนี้สิ่งที่ได้รับ ก็คือ มหากุศลอันยิ่งใหญ่ กับผมและทุกท่านเอง ก็ยังประโยชน์ให้ผู้อื่นอีกมาก อย่างที่น่าจะทราบว่าการถวายฯแต่ละครั้งนั้น ก็ต้องสละทรัพย์ สละแรงกาย แรงใจ เพื่อเดินทาง เพื่อซื้ออุปกรณ์ บางครั้งต้องไปหลายเที่ยว ทุกท่านก็อยู่กันไกลมาก ก็เกรงใจ แต่ทุกท่านเต็มใจที่จะมาร่วม บางท่านอยู่ลาดกระบัง บางกระปิ ฝั่งธนฯ อยู่งามวงศ์วาน อยู่ซอยอารีย์ แต่ก็มากัน ต้องขอบพระคุณอย่างสูง ทุกครั้งที่ถวายซึ้งใจมากไม่อยากให้เสียเที่ยว ได้บุญไม่ครบถ้วน เลยจัดหาสิ่งที่เป็นมหาบุญ ให้ได้ร่วมถวายกัน โดยมีทั้ง เจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ ,ผ้าสบงจีวร, พระพุทธรูป ,คัมภีร์ใบลาน,สังฆทานยา,หนังสือ/ซีดีธรรมะ,ป้ายคำบูชาพระบรมสารีริกธาตุ,หลอดไฟ เป็นต้น อย่างน้อย ทุกท่านก็ได้ร่วมบุญและร่วมถวายมหาบุญอันยิ่งใหญ่อย่างน้อยก็เดือนละครั้ง<O:p</O:p
    ซึ่งมีพระคุณเจ้า ผู้ช่วยเจ้าอาวาส วัดสุวรรณ รับถวายแทนเจ้าอาวาส ก็อย่างทุกครั้งที่ผ่านมา ไม่มีพิธีรีตองอะไรมากครับ ก็เตรียมของและพระคุณเจ้าท่านก็นำกล่าวคำถวาย ก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ เรียบง่าย แต่ครบถ้วน <O:p</O:p
    อยากให้ทุกท่านที่เคารพทุกท่าน ได้ร่วมอนุโมทนาบุญกับผมและกลุ่มบัวผลิหน่อ ผลบุญใดที่ได้รับก็ขอให้อนุโมทนาบุญกันนะครับ <O:p</O:p
    ขอบอกบุญล่วงหน้าเลยละกันนะครับ สำหรับที่เห็นในประโยชน์และเจตนารมณ์ อันดีที่มุ่งเน้นสืบทอดพระพุทธศาสนาในรูปแบบของการกระจายพระบรมสารีริกธาตุไปประดิษฐานตามสถานที่ต่างๆ <O:p</O:p
    ก็สามารถโอนเงินทำบุญกันได้ตามศรัทธา <O:p</O:p
    ธนาคารกรุงเทพ สาขาราษฎร์บูรณะ ประเภทออมทรัพย์<O:p</O:p
    เลขที่บัญชี 186-4-12959-6 ชื่อนางสาวสุวรรณ เกตุชาติ<O:p</O:p
    หรือท่านใดประสงค์จะส่งหนังสือธรรมะ ซีดีธรรมะครูบาอาจารย์ และพระบรมสารีริกธาตุ พระอรหันตธาตุ พระอัฐิธาตุ พระเกศาธาตุ พระธาตุข้าวบิณฑ์ พระธาตุแก้วจักพรรดิ์ หรือสิ่งต่างๆ ก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งนะครับ ขอให้ส่งมาได้ตลอดครับ จะได้จัดเตรียมผอบได้ถูกต้องตามจำนวนครับ<O:p</O:p
    ส่งมาที่ นายวุฒิชัย ศรีสุข<O:p</O:p
    93 หมู่ 7 ต.บางกอบัว อ.พระประแดง จ.สมุทปราการ 10130<O:p</O:p
    หรือโทร.สอบถาม085-361-4989 ครับ<O:p</O:p
    ถ้าจะให้ดีอยู่ใกล้กรุงเทพฯหรือปริมณฑล ก็มาร่วมถวายด้วยกันดีกว่าครับ <O:p</O:p
    แล้วพบกันใหม่ ถวายพระบรมสารีริกธาตุวัด ที่ 8 ณ.วัดสวนพลู แขวงยานนาวา เขตสาทร กรุงเทพฯ ยังไม่ได้กำหนดเวลาและวันที่ครับ <O:p</O:p
    ส่วนภาพและรายละเอียดการถวายพระบรมสารีริกธาตุ วัดที่ 7 ณ.วัดศรีดอนตัน จ.ลำพูน คุณสิทธิชัย (พี่เม้ง) จะถ่ายภาพมาให้ชมกันครับ ถวายวันที่ 17 ต.ค.ที่จะถึงนี้ครับ<O:p</O:p
    ขออนุโมทนาบุญทุกท่านและทุกประการครับ<O:p</O:p

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ผมขอร่วมส่งพระบรมสารีริกธาตุไปถวายที่วัดศรีดอนตัน จ.ลำพูน ครับ คงไม่เกินวันศุกร์ที่ 10 จะส่งไปครับ สาธุ

3. unigodx

unigodx เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาครับ
    ถ้าอยากไปร่วมถวายที่วัดสวนพลูด้วย ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

4. บัวผลิหน่อ

เรียนคุณunigodx ผมเองในฐานะตัวแทนกลุ่มมีความยินดีที่จะไปร่วมทำบุญถวายพระบรมสารีริกธาตุและจตุปัจจัยต่างๆด้วยกัน ก็จะลงวันที่และเวลาไว้ ก็โทร.นัดกันหรือติดต่อผ่านทางเมล์ครับ สะดวกทางไหนก็ได้ครับ ไปถวายก็ไม่มีพิธีรีตองอะไรก็อย่างที่เห็น แต่ได้รับบุญครบถ้วน ถ้ามีความประสงค์จะไปนั้น โทร.มาหาผมเบิร์ด 085-361-4989 ครับ ยินดีอย่างยิ่งหรือทิ้งเบอร์โทร.ไว้ก็ได้ครับ เดี๋ยวโทร.ไปหา หรือติดต่อทางเมล์อีกทางครับ wuthichai@fandbfoodservice.com ครับ ย้งไงท่านใดอยู่กรุงเทพหรือใกล้เคียงขอเรียนเชิญโอกาสนี้เลยนะครับ

5. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    วันนี้ผมได้ส่งพระบรมสารีริกธาตุไปให้คุณวุฒิชัย เรียบร้อยแล้วครับ
    อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ สาธุ;aa22

6. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทามิ สาธุการ กลุ่มบัวผลิหน่อ นะคะ
    โดยเฉพาะ คุณธรรมวิวัฒน์ ค่ะ

พร้อมนี เรียนเชิญเยี่ยมชมบรรยากาศ อัญเชิญพระบรมฯ ถวายที่เมืองกาญจน์ ค่ะ http://palungjit.org/showthread.php?t=152577

7. บัวผลิหน่อ

อนุโมทนาบุญกับคุณธรรมวิวัฒน์ด้วยนะครับ ได้รับแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ จะให้พี่เค้าถ่ายภาพงานบุญมาฝากนะครับ

8. บัวผลิหน่อ

ได้รับพระบรมสารีริกธาตุแล้วครับ

เรียนคุณธรรมวิวัฒน์ครับ ผมได้รับพระบรมสารีริกธาตุ จำนวน 2 ชุดแล้วนะครับ ขออนุโมทนาบุญและจะจัดถวายให้ตามวัตถุประสงค์นะครับ ที่วัดศรีดอนตัน วันที่ 17 ต.ค.และวัดสวนพลู ต้นเดือนหน้า ส่วนท่านใดประสงค์ส่งพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุมาร่วมถวายก็ส่งมาได้นะครับ

9. ธรรมวิวัฒน์

82
    ขอขอบคุณมากครับ สำหรับคุณ บัวผลิหน่อ ที่เข้ามาแจ้งข่าวให้ทราบครับ
    อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ สาธุ;aa21