จับตาภัยจากมวลชน 24 พย 2555 ร่วมเสวนาแบบสุภาพได้ที่นี่...

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 21 พฤศจิกายน 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

ผม sunny430 คิดเอาเองว่าจะเกิดภัยจากมวลชนขึ้นได้นะครับ ผมต้องขออนุญาติตั้งกระทู้เกี่ยวกับการเคลื่อนไหวของมวลชนในวันที่ 24 พย 2555 ที่จะถึงนี้นะครับ ผมจับตาดูอย่างเป็นกลางนะครับ แต่ด้วยความที่มันรู้สึกทะแม่งๆยังไงชอบกลจึงอยากชวนทุกท่านที่ตั้งตนอยู่ในสติเเละจิตใจเป็นกลางร่วมกันเสวนาแลกเปลี่ยนความคิด เพราะผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ไม่น่ามองข้ามครับ ผมเองเป็นชาว กทม ที่รักสงบเลยไม่อยากให้มีอะไรเกิดขึ้น แต่ก็อดคิดไม่ได้ครับว่าหากมีเรื่องมีราวจากมวลชนที่จะมาจากหลายกลุ่มมารวมกัน และ อาจจะนำไปสู่อะไรได้ที่เราไม่คาดคิดนะครับ

ผมขอสรุปเป็นสามหัวข้อน่าคิดหลักๆนะครับ

1. เมื่อเกิดเหตุการณ์รวมพลของมวลชนต่างฝ่ายมาชุมนุมที่เดียวบริเวณกันอาจจะทำให้เกิดความรุนแรง?!

2. เมื่อกำลังเจ้าหน้าที่ต้องละจากหน้าที่เฝ้าระวังบ้านเมืองไปเฝ้าม็อบ ความอันตรายจะขะโมยขะโจนมากขึ้น?!

3. แล้วอะไรมันจะเกิดขึ้นได้บ้างละ?!

2. sunny430

เรื่องเดิม แต่เปิดกระทู้ใหม่ครับ อย่าทะเลาะกันนะครับ

3. Sestulee

Sestulee เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    เมื่อเจ้าหน้าที่ส่วนใหญ่ต้องละทิ้งหน้าที่หลักไปทำหน้าอื่น แล้วงานหลักใครจะทำ ถึงมีคนอยู่ก็น้อยกว่าเดิมมาก
    1. จากเจ้าหน้าที่ปัจจุบันที่มี ก็ยังมีลักเล็กขโมยน้อยถึงขโมยใหญ่โตเต็มบ้านเต็มเมือง
    2. จากเจ้าหน้าที่ปัจจุบันที่มี ยังมียาเสพติดก็เกลื่อนเมืองจับกันได้ทุกวัน
    3. จากเจ้าหน้าที่ปัจจุบันที่มี ยังมีพวกซิ่งกวนเมืองทุกคืนวันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ตลอด

แล้วถ้าเจ้าหน้าที่ประจำต้องไปทำงานอื่นชั่วคราวล่ะ
    1.โจรกระจอกลักเล็กขโมยน้อยจะเพิ่มจำนวนขึ้น บางรายบางก๊กอาจถือโอกาสนี้ขยับตัวเองเป็นโจรใหญ่ โจรใหญ่ที่รอโอกาสอยู่แล้วก็สมใจ ร้านทอง ตู้ ATM น่าเป็นห่วง
    2. เส้นทางตรวจจับยาเสพติด พวกนี้สบช่องโอกาสอย่างดี แม้กระทั่งพวกขนของผิดกฎหมาย
    3. หวานคอแร้ง อาจจะมีกลางวันเพิ่มตามที่เคยเป็นข่าวด้วยซ้ำ

ทุกอย่างที่พอจะนึกได้ตอนนี้ล้วนเป็นภัยของสุจริตชนทั้งนั้นครับ

4. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    มีหนังสือแนะนำครับ

"The Worst-Case Scenario : Survival Handbook"
    ชื่อไทย "รอดตาย ในยามคับขัน" สำนักพิมพ์ซีเอ็ดบุ๊ค...

เป็นหนังสือวิธีเอาตัวรอดยามคับขัน ในสถานการณ์ต่างๆ ไม่ว่าจะอยู่ในเมือง หรือในป่า

มีฉบับภาษาอังกฤษอยู่ อยากเอาไปอ่านดูก็ คลิกเบาๆ ที่ :) ครับ อิอิ

5. Sestulee

สำหรับเทคนิคและวิธีการต่างๆ ในการเอาตัวรอดเมื่อเกิดเหตุไม่ปลอดภัย มีหลักการเบื้องต้น ดังนี้

วิธีสังเกตระเบิดป่วนเมือง

วัตถุต้องสงสัย หมายถึง เป็นวัตถุที่ไม่มีเจ้าของ หรือหาเจ้าของไม่พบ มีลักษณะภายนอกผิดปกติ เช่น มีรอยงัด ฉีก เปรอะเปื้อน ปิดผนึกไม่เรียบร้อย หรือมีรอยผนึกใหม่ เป็นวัตถุที่ไม่ควรจะอยู่ตรงนั้น เช่น กระเป๋าเสื้อผ้าไม่ควรตั้งใกล้ถังขยะ หรือไม่มีเจ้าของอยู่ใกล้ๆ เป็นวัตถุที่เพิ่งปรากฏหรือไม่เคยพบเห็นในสถานที่ตรงนั้นมาก่อน

หากพบว่าวัตถุต้องสงสัย ห้ามจับต้อง หยิบยก เคลื่อนย้าย หรือทำให้สะเทือนโดยเด็ดขาด หากไม่มีผู้ใดแสดงตนเป็นเจ้าของ ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าอาจเป็นวัตถุระเบิด นอกจากนี้ให้จดจำลักษณะทั่วไปของวัตถุต้องสงสัยและบริเวณที่พบเห็น เพื่อเป็นข้อมูลเบื้องต้นแก่เจ้าหน้าที่เก็บกู้วัตถุระเบิด (E.O.D.) รวมถึงอพยพผู้คนออกจากอาคารสถานที่นั้นโดยด่วน

วิธีเอาตัวรอดจากเหตุจลาจล

หากตกอยู่ท่ามกลางเหตุการณ์จลาจล ให้ตั้งสติและแยกตัวออกจากกลุ่มโดยเร็ว ไม่ควรเข้าไปมุงดูเหตุการณ์
    ขณะเกิดเหตุอย่าขัดขวาง โต้แย้ง ด่าทอ เพราะจะทำให้กลุ่มผู้ก่อจลาจลโกรธแค้นมากขึ้น ให้ระลึกเสมอว่า การก่อจลาจลเป็นเรื่องของการระบายอารมณ์โกรธจากความรู้สึกผิดหวังที่ไม่ได้รับการตอบสนอง โดยความรุนแรงสามารถเพิ่มระดับได้อย่างไม่มีขีดจำกัด ที่สำคัญอย่ากระทำใดๆ ที่อาจทำให้เข้าใจว่าเราเป็นฝ่ายตรงข้ามเด็ดขาด

จุดที่เสี่ยงภัยมากที่สุด ได้แก่ สถานที่ชุมนุม สถานที่ราชการที่มีส่วนเกี่ยวข้องหรือเป็นสถานที่เชิงสัญลักษณ์ สถานที่สำคัญทางธุรกิจ บ้านพักของผู้นำระดับประเทศหรือผู้มีชื่อเสียงที่เกี่ยวข้องกับปมขัดแย้ง

การเอาตัวรอดจากสถานการณ์ถูกข่มขืน

ปัญหาการข่มขืนมีปัจจัยแวดล้อมต่างๆ เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย เช่น ที่พักอยู่ในจุดเสี่ยง อาศัยอยู่ตามลำพัง และการแต่งกายล่อแหลม นอกจากนี้ยีงพบว่าการข่มขืนเกิดจากคนใกล้ชิด ดังนั้นจึงจำเป็นต้องอาศัยญาติพี่น้องและเพื่อนบ้านให้ช่วยกันสอดส่องดูแล

เมื่อตกอยู่ในภาวะคับขัน ถูกคนร้ายบังคับขืนใจ ให้ตั้งสติ อย่าตกใจกลัว จับตามองคนร้ายอย่าให้คลาดสายตา หากเป็นคนที่รู้จักให้พยายามพูดเตือนสติ ถ้าไม่ได้ผลให้หาวิธีถ่วงเวลา เมื่อมีโอกาสหนีให้รีบออกจากที่เกิดเหตุโดยเร็ว

กรณีเป็นคนแปลกหน้า ให้พยายามจดจำใบหน้าคนร้าย อย่าดิ้นรนต่อสู้ เพราะอาจถูกทำร้ายถึงชีวิตได้ ให้ใช้วิธีโอนอ่อนผ่อนตาม เพื่อหาจังหวะที่คนร้ายเผลอ และฉวยโอกาสเตะ ถีบ หรือใช้มือบีบอวัยวะเพศ (จุดอ่อนที่สุดของเพศชาย) และรีบวิ่งหนี โดยขณะที่หนีต้องส่งเสียงร้องขอความช่วยเหลือดังๆ

พยายามเก็บหลักฐานแล้วส่งเจ้าหน้าที่ทันที เช่น เส้นผม รอบเล็บ เป็นต้น อย่าปล่อยให้เหตุการณ์ผ่านไปโดยไม่ไปแจ้งความดำเนินคดี เพราะจะทำให้คนร้ายย่ามใจ ไม่เกรงกลัวกฎหมาย และกระทำกับผู้อื่นอีก

เทคนิคการจดจำคนร้าย

การจดจำคนร้าย มีรายละเอียดที่ควรจดจำอันดับแรกคือ เพศชาย หญิง กระเทย หรือทอม วัยเด็ก วัยรุ่น ผู้ใหญ่ หรือแก่ จากนั้นให้สังเกตและจดจำตำหนิที่เห็นได้ง่ายและชัดเจนก่อน เช่น ไฝ ปาน แผลเป็น ลายสัก บุคลิกท่าทาง สำเนียงการพูด เมื่อคนร้ายหลบหนีไปแล้ว อย่าถามผู้อื่นว่า “เห็นอะไรไหม?” เพราะมุมมองแต่ละคนไม่เหมือนกัน จะทำให้เกิดความสับสนได้ นอกจากนี้ให้รีบจดบันทึกไว้ทันที และมอบรายละเอียดให้เจ้าหน้าที่เพื่อติดตามจับกุมต่อไป

กรณีที่คนร้ายมีการพรางใบน้า เช่น สวมแว่นตากันแดด สวมหมวกกันน็อค หมวกหรือผ้าคลุมศีรษะ ให้จดจำอุปกรณ์ที่ใช้พรางว่าเป็นลักษณะใด สีอะไร และมีจุดสังเกตที่ใด รวมถึงจดจำลักษณะการแต่งกาย เสื้อ กางเกง แขนสั้น-ยาว ขาสั้น-ยาว ลวดลายต่างๆ รวมถึงเครื่องประดับ เช่น แว่นตา นาฬิกา แหวน สร้อย กระเป๋าถือ เป็นต้น

นอกจากนี้ หลักการสังเกตยานพาหนะของคนร้าย เช่น ตำหนิ รอยชน สติ๊กเกอร์ ประเภทของรถเป็นรถจักรยานยนต์ รถเก๋ง รถปิ๊กอัพ รถแท็กซี่ สีของรถ ยี่ห้อรถ ความเก่า-ใหม่ ที่สำคัญคือหมายเลขทะเบียนรถ โดยให้จดจำทั้งตัวอักษรและหมายเลข ถ้าเป็นรถต่างจังหวัดให้จดจำชื่อจังหวัดไว้ด้วย

6. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

อืม ดี Sunny ครั้งที่แล้ว ออกทะเลไปเลย ทำเอาแต่ละคน แก้ผ้ากันล่อนจ้อนเลย 555
    เตรียม สาม อ
    อาหาร
    ออกกำลัง
    และ อาวุธ
    อันสุดท้าย นี่ ถูกใจ sunny มั้ง :cool:

7. Sestulee

นี่ก็เป็นภัยอีกอย่างหนึ่งครับ

"ปตท.-บางจาก" ประกาศขึ้นราคาน้ำมันกลุ่มเบนซินทุกชนิด ลิตรละ 50 สตางค์ อี85 ลิตรละ 30 สตางค์ ส่วนดีเซลคงเดิม มีผลตี 5 พรุ่งนี้ (22 พ.ย.)...

8. DarkTanKun

DarkTanKun เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    ศาลรับคดีฟ้องระงับชุมนุม'พิทักษ์สยาม'
    ศาล รธน. ออกนั่งบัลลังก์ เรียก 'เสธ.อ้าย' ให้การคดีฟ้องระงับการชุมนุมของกลุ่มองค์การพิทักษ์สยามพรุ่งนี้ (22 พ.ย.)

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อวันที่ 21 พ.ย. 55 ศาลรัฐธรรมนูญ มีคำสั่งรับกรณีที่มีผู้ร้องขอให้ศาลมีคำสั่งระงับการชุมนุมของกลุ่มองค์การพิทักษ์สยาม และในวันพรุ่งนี้ (22 พ.ย.) ศาลจะออกนั่งบัลลังก์เพื่อไต่สวนกรณีดังกล่าว โดยจะเชิญ พล.อ.บุญเลิศ แก้วประสิทธิ์ หรือ 'เสธ.อ้าย' มาชี้แจง เนื่องจากเห็นว่าเรื่องดังกล่าวเป็นเรื่องเร่งด่วน ก่อนที่ศาลจะมีคำสั่งอย่างใดอย่างหนึ่งต่อไป

จากคมชัดลึกออนไลน์ ครับ ไม่รู้จะเป็นยังไงต่อ ติดตามกันต่อไป

9. DarkTanKun

DarkTanKun เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    'เสธ.อ้าย'เมินเดินหน้าม็อบส่งทนายแจงแทน

เมื่อเวลา 14.05 น. ที่สนามม้านางเลิ้ง พล.อ.บุญเลิศ กล่าวว่า จะส่งนายประยงค์ ไชยศรี ทนายความเป็นตัวแทนไปชี้แจงกับศาลรัฐธรรมนูญในเวลา 14.00 น. แต่ยืนยันว่า ไม่ว่าศาลจะมีคำสั่งออกมาในทิศทางใด องค์กรพิทักษ์สยามจะเดินหน้าต่อไปเนื่องจากนัดมวลชนไว้แล้ว โดยการชุมนุมจะชี้วัดจากจำนวนผู้ชุมนุมเป็นหลัก และจึงมั่นใจว่าจะมีผู้มาร่วมชุมนุมวันที่ 24-25 พ.ย.เป็นจำนวนมาก แต่หากวันดังกล่าวมีคนมาร่วมชุมนุมน้อยก็จะเลิกการชุมนุมแน่นอน

จาก คมชัดลึกออนไลน์ ต่อเนื่องกันครับ

10. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

11. สิบหก

สิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    555+ ไม่มีอะไร แค่แวะมาแอบขำ อิอิ ......... :boo:

12. dekheart

dekheart Active Member

ยังไม่เลิก คราวหน้าคุณต้องตั้งกระทู้ทุกครั้งที่มีการชุมนุมนะ
    ความรู้สึกแปลกๆของคุณมาจากไหนหละครับ
    คุณมีข่าว มีอะไรก็มาบอกกล่าวกันสิครับ การที่คุณตั้งกระทู้แบบนี้ คำถามผมคือ
    คุณจะมาชวนให้เฝ้าระวังการชุมนุมครั้งนี้ทำไม คุณเป็นพวกเสื้อแดงหรือเปล่า
    หรือเป็นพวกฝักใฝ่ทักษิณ จึงไม่ต้องการให้มีการชุมนุมเกิดขึ้น หรือต้องการลดความน่าเชื่อถือของการชุมนุมครั้งนี้
    โดยการใช้ "ความรู้สึก" ของคุณสร้างภาพให้มันดูน่ากลัว เพื่อลดความน่าเชื่อถือในการชุมนุม

ผมว่าถ้าคุณเห็นว่าการชุมนุมมันน่ากลัว คุณก็ไม่ต้องไปร่วมชุมนุมสิครับ
    แต่การที่คุณมาชวนคุย ใช้พื้นที่สาธารณะ แล้วกล่าวอ้างลอยๆว่า การชุมนุมครั้งนี้ ไม่ชอบมาพากล
    ย่อมทำให้ผมมีสิทธิที่จะคิดว่าคุณต้องการจะลดความน่าเชื่อถือของการชุมนุมครั้งนี้ และมีจุดมุ่งหมายซ่อนเร้นนอกเหนือจากประเด็นที่คุณนำมาอ้างในการตั้งกระทู้
    การที่กระทู้คุณหายไปแล้ว ยังดึงดันมาตั้งกระทู้ใหม่ ย่อมแสดงถึงความต้องการที่จะลากการชุมนุมครั้งนี้ ให้"น่ากลัว"ให้ได้ ไม่อย่างนั้นแล้ว คุณจะชวน "เฝ้าระวัง" ทำไม

ตอบคำถามผมให้ชัดเจนนะครับ หรือลบกระทู้นี้ซะ เพื่อแสดงว่าคุณไม่ได้มีเจตนาที่จะสร้าง "ภาพลบ"
    ทั้งต่อการชุมนุม ผู้เริ่มการชุมนุม และผู้เข้าร่วมชุมนุม
    ขอบคุณครับ

13. zixma99

zixma99 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2011
    ตัวผมไม่ยากให้ถึงวันที่ 24 นี้เลยครับ....กังวลใจมากๆ......เพราะต้องจ่ายค่าแชร์ ดอกอย่างเยอะด้วย:'(

14. zixma99

ท่านครับจะโกรธไปใย....ท่านผู้นี้เค้าตั้งกระทู้เฝ้าระวังมาจะครบปีแล้วครับ
    กลัวกันทุกเดือน...ไม่แปลกครับที่ท่านนี้เค้าจะกลัวเรื่องนี้:cool:

มด ตด ยังกลัวเลย ถ้า มดขี้ น่ะรับรองหลอนเลย:cool:

ล้อเล่นน่ะ..ตะเองงง..กิ้วๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2012
  15. dekheart

dekheart Active Member

ขอบคุณครับ ผมตามอ่านกระทู้นั้นเหมือนกัน และก็อ่านมานานแล้ว เพียงแต่ไม่ค่อยโพสครับ
    ผมไม่คิดว่าการเฝ้าระวังจะเป็นความกลัวเป็นหลักเสมอๆหรอกนะครับ
    เริ่มแรกอาจเป็นความกลัวแต่สุดท้าย ก็เฝ้าระวังเพื่อความรอบคอบครับ
    แต่กระทู้ที่ผมเห็นแย้งนี้ มันมีนัยทางการเมืองแบบแยกกันไม่ออกครับ การที่ระบุเรื่องการชุมนุมครั้งนี้โดยเฉพาะ วันที่ระบุเฉพาะ กลุ่มเฉพาะ ย่อมทำให้การตั้งกระทู้ครั้งนี้ เสียความน่าเชื่อถือไปมากนะครับ และแน่นอนผมโกรธ เพราะการชุมนุมที่สนับสนุนฝ่ายตรงข้ามหลายต่อหลายครั้งโดยไม่มีสาเหตุที่ควรเลย กลับไม่ได้รับการ "เฝ้าระวัง" ผมจึงเห็นว่ามันมีประเด็นทางการเมืองครับ
    (ผมขอบคุณท่านที่เตือนนะครับ ผมพยายามพิมพ์สุภาพ แต่ผมไม่ปฏิเสธว่าผมโกรธครับ ขอบคุณที่เตือน)

16. zixma99

เยี่ยมครับ ลูกผู้ชายตัวจริงกระทิงแดง:cool:

ไม่ต้องมาเก็บค่าโฆษณากะผมน่า.....

17. Windsong

Windsong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคิดเผื่อไว้แล้วกันครับ..แบบเฝ้าระวัง ถ้าชอบเที่ยวก็คงจะ พาครอบครัวไปรับลมหนาวกับญาติ ตจว.สักอาทิตย์..
    แต่ถ้าคิดจะอยู่ ก็ควรจะขับรถออกไปเติมน้ำมันให้เต็มถัง ซื้อนมลูก น้ำ เสบียง ของใช้จำเป็น ติดบ้านเผื่อไว้สักเดือน เฝ้าฟังข่าว หรือทางวิทยุสื่อสาร(ถ้ามี)..ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤศจิกายน 2012
  18. Woratorn

Woratorn เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย แต่ของเปิดใจนิดนึงนะครับ ผมเองก็ว่ามันชอบกล แต่ไม่ใช่สร้างภาพให้การชุมนุมน่ากลัว เหตุปัจจัยมันมาจากฝั่งผู้มีอำนาจในขณะนี้ปล่อยข่าวออกมาเรื่อยๆ ไม่ว่า RPGเอย สีเทียมเอย แถมผู้ที่ควรจะรักษาความสงบดันผ่าออกมาแจ้งว่ารู้เบาะแสว่าจะมีการสร้างสถานะการณ์ ม๊อบชนม๊อบยิงM79แต่ก็ไม่ทำอะไร ไอ้สิ่งเหล่านี้ เวลาฝั่งนี้พูดทีไรมันเกิดความหายนะตามที่เขาพูดทุกที รึคุณว่าไม่จริง

ครั้งนี้ผมว่าไม่มีใครยอมให้ถูกกระทำฟรีๆต่อไปอีกแล้ว จากที่ผ่านมาแม้ในกระทู้ก็แสดงตัวตนกันเสียล่อนจ้อนว่าแต่ละคนมีความคิดและพฤติกรรมเช่นไร ดังนั้นคำว่า "รู้สึกทะแม่งๆชอบกล" จึงไม่เกินเลยไปหรอกครับ

ส่วนตัวผม เตรียมพร้อมให้ครอบครัวปลอดภัยไว้ก่อน ถ้ามันเลยเถิดเกิดอะไรขึ้นมาจริงๆ ถือว่าเป็นความไม่ประมาท ก็เท่านั้นเอง ผมก็ปัญญาชนคนอ่านหนังสือมากเหมือนกัน รู้ถูก-รู้ผิด ใครดีใครเลว ก็สามารถตัดสินใจเลือกข้างได้ภายใต้สถานะการณ์สังคมปัจจุบัน เอาไว้ให้มันถึงวันนั้นแล้วค่อยมาพิสูจน์กันว่าใครของจริง มันมีเรื่องราวอีกมากมายที่เราๆท่านๆ ยังต้องอดทนรอดูต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2012
  19. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    หุหุ...

กลิ่นไอทะเลลอยมาเตะจมูก...

20. sunny430

สวัสดีครับ ผมเฝ้าระวังจริงๆครับ และกระทู้ที่แล้วผมเป็นคนลบเองครับ เพราะมันวุ่นวายเกินไปครับ จามาโกรธผมทำไม ฮาาาา คือผมไม่ได้เลือกสีใดครับหากตามผมมานานจะรู้ว่าผมก้าวข้ามความแตกแยกมาแล้วครับ ตอนนี้ในใจ ผมมีเรื่องสำคัญคือสถาบันพระมหากษัติรย์และการเตรียมพร้อมรับภัยเท่านั้นครับ ส่วนทุกท่านที่เข้ามาในกระทู้ใหม่ขอให้ใจเย็นครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับการชุมนุมไม่ว่าฝ่ายใดโดยตรงครับ แต่ทางอ้อม ผมเป็นคน กทม ผมว่าไม่ว่าม็อบไหนมาหากรุนแรงผมก็คงเดือดร้อนแน่ครับ เกิดความรุนแรงประทุผมและพี่น้องชาวไทยก็เดือดร้อนแน่ครับ จึงมาตั้งกระทู้เพือ่เตรียมการ ตามสถานการณ์และเอาตัวรอดหากเกิดเรื่องรุนแรงจากมวลชนครับ ไม่รู้ผมต้องชี้แจงอีกกี่รอบ เฮ้อออออออ ย้ำนะครับ กระทู้ที่แล้วผมลบเองครับ และ ผมก็มาโพสใหม่เองครับ ขอบคุณพี่ ZZ ที่ช่วยดูแลบอร์ดครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้