คนบนโลกสมัยนี้รอดนรกเพียงแค่10%อีก90%ตกนรกหมดหลวงพ่อพูดแต่มีวิธีให้พวกนี้รอดได้ดังนี้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย lotte, 5 มิถุนายน 2006.

1. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องด้วยสังคมไทยสมัยนี้รอดจากนรกเพียงแค่10%เท่านั้นตามที่สมเด็จองค์ปฐมท่านบอกหลวงพ่อฤาษีลิงดำ หาอ่านในหนังสือหลวงพ่อได้หรือถามอาจารย์ไก่ก็ได้ว่ารอดนรกแค่สิบหรือไม่

ส่วนตกนรกตก90เปอรเซ็นต์ ตามที่พระไครปิฏกกล่าวว่าคนตกนรกเหมือนขนวัว คนรอดนรกเหมือนเขาวัว ซึ่งส่วนมากจะผิดศีลในข้อต่อไปนี้วิธีแก้ไม่ให้ผิดศีลคือ อย่างชิงสุกก่อนห่ามต้องขออนุญาติผู้ปกครองฝ่ายหญิงก่อนหรือแต่งงานกันก่อน ส่วนกินเหล้าเบียร์ต้องขออนุญาติจากแพทย์ก่อน ส่วนเล่นพนันหวยถึงแม้ถูกกฏหมายต้องนำเงินที่ถูกทั้งหมดไปทำบุญ เพราะเป็นอบายมุขตามที่พระพุทธองค์ตรัสไว้เป็นหนทางแห่งความฉิบหาย ส่วนการที่เราเคยประมาทพลาดพลั้งไปทิ้งรูปพุทธองค์ทิ้งขยะก็ต้องขอขมาพระรัตนตรัยก่อนมิฉะนั้นอาจลงอเวจีได้

ส่วนการที่เราอุดหนุนซื้อของโจรพวกซื้อซีดีโป๊ หรือซื้อเหล้า เบียร์มาก็ต้องขอขมาพระรัตนตรัยด้วย เพราะบาปมาก บางพวกหนีภาษีเช่นแม่ค้าขายของ โชว์ห่วยหนีภาษีมีเงินเดือนเกินหมื่นห้า พวกนี้มักลงนรกอเวจี เพราะของหลวงใครโกงก็อเวจี กับการที่นักศึกษาตามมหาลัยต่างๆหลอยเล่นอินเตอร์เนตมหาลัยต่างๆฟรีคือรู้พาสเวิรด์เขา อย่างนี้ก็หลอยตกนรกอเวจี มีทางเดียวคือต้องไปชำระหนี้สงฆ์สำหรับพวกหนีภาษี กับพวกหลอย ขอขมาพระรัตนตรัยด้วยถึงรอด บาปเช่นชิงสุก กินเบียร์เหล้า พนันหวย บอล ถ้าไม่ขอขมาพระรัตนตรัยแล้วมีสิทธิ์ลงนรกยมโลกียนรก

หรือมหานรกได้ถ้าหนักหน่อยทำทุกวันก็อาจนรกโลกันต์ เพราะไตรปิฏกกล่าวว่าใครทำบาปเป็นอาจิณกรรมผิดศีลหรือด่าบุพการีด่าพระมักตกนรกโลกันต์ ใครด่าพระอริย พระโพธิสัตว์ ด่าพ่อแม่ต้องรีบขอขมา เพราะอาจลงโลกันต์ได้ ต้องรีบรักษาศีลห้า สวดมนต์ทุกวัน อภัยทานทุกวัน และโมทนายินดีกับพุทธองค์ที่ช่วยโลกทุกวัน

และโมทนายินดีกับผู้เสียภาษีที่ช่วยชาติเพราะผู้เสียภาษีจะได้บุญมหาศาลเพราะรัฐทำบุญกับวัดปีละ3หมื่นล้านเช่นแจกหนังสือธรรมะฟรีปีละ5แสนเล่ม และสูตรเด็ดที่ได้บุญมหาศาลมากกว่าธรรมะเป็นทานร้อยครั้งคือนับญาติกับโจรก่อการร้ายเป็นญาติเรา เพราะธรรมะเป็นทานร้อยครั้งไมเท่าอภัยทานครั้งเดียว แค่นี้ก็บุญมหาศาลแล้วครับ ถ้าจิตดับก่อนตายนึกถึงบาปก่อนก็นรกแต่ถ้าไม่นึกแล้วประพฤติตนรักษาจิตละกิเลสทุกวันแบบนี้บุญมหาศาลดิ่งขึ้นสวรรรค์แน่นอนครับ(f) (f) (f) (f)

2. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    โมทนาครับ

3. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ถ้ารู้ตัวก็ทำบุญให้มากๆ นรกจะได้ตามไม่ทัน
    อย่าประมาทรอให้กรรมเข้ามาส่งผล เวลานั้นแก้ไม่ทันแล้ว

4. suvicht

suvicht เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2006
    สาธุ

5. นำธรรม

นำธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุธรรมทาน นำธรรม อนันตชัย

6. อำนาจ

อำนาจ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2004
    จริงๆ แล้วผมไม่อยากจะยุ่งกับเรื่องนี้เลย แต่ทนไม่ได้ที่มีการกล่าวอ้างสมเด็จองค์ปฐมฯ และหลวงพ่อฤๅษีฯ ถ้าคนไม่รู้ หรือไม่ใช้สติปัญญาพิจารณาตาม ได้ยินได้ฟังแล้วเชื่อถือก็จะหลงเชื่ออย่างผิดๆ จะพลอยลงนรกอเวจีกันทั้งคนเล่าและคนฟัง

สิ่งคุณ lotte นำมาอ้างอย่างไม่ถูกต้องนะครับ จริงๆ แล้วต้องบอกว่าผิดบ้างถูกบ้างมั่วกันไปหมด คราวหลังขอความกรุณาคุณ lotte ตรวจสอบให้ดีก่อนครับ

ธรรมในพระพุทธศาสนาสำคัญยิ่ง จะต้องมั่นใจเสียก่อนว่าเป็นความจริงไม่ผิดศีล ไม่ผิดวินัย ไม่ผิดพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า ต้องใคร่ครวญด้วยปัญญาเสียก่อนจึงค่อยพูดครับ

ถ้าอยากทราบความจริงกรุณาอ่าน หนังสือ "หนีนรก" ครับ หลวงพ่อฤๅษีฯ ท่านบอกไว้หมดแล้ว

ป.ล. ผมเตือนแค่นี้นะครับ จะไม่ลงลึกในรายละเอียด ผู้มีปัญญาย่อมพิจารณาได้เอง และผมคงไม่เข้ามาตอบอะไรอีกเพราะหมดหน้าที่ของผมแล้ว

ด้วยกัลยาณมิตร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2006
  7. สายชน

สายชน เป็นที่รู้จักกันดี

เล่นหวยเป็นลาภลอยคุณมีโชคแต่ไม่เอามันก็ผ่านเลยไปเรื่องกรรมเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน

8. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    อืม .... น่าคิดครับ ว่าแต่หนังสือ หนีนรก จะไปซื้อหาได้ที่ไหนครับ

9. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

หาซื้อได้วัดท่าซุง จังหวัดอุทัยธานี และที่บ้านสายลม (ซอยพหลโยธิน 8) วันจันทร์ - ศุกร์ เวลา 09.00 - 17.00 น. หากไปไม่ถูก เมื่อไปถึงซอยพหลโยธิน 8 ให้ นั่งรถมอเตอร์ไซค์ แล้วบอกว่าไปบ้าน "หลวงพ่อ" แค่นี้ก็ถึงแล้วครับ

10. punmore

punmore เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    อ่านหนังสือ " หนีนรก " ของ " หลวงพ่อ " เป็นดีที่สุดครับ เป็นคำสอนโดยตรง มีทั้งเล่มเล็ก และเล่มใหญ่ เนื้อหาหลักส่วนใหญ่จะเหมือนกัน แต่เล่มใหญ่จะรายละเอียดมากกว่าครับ

11. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

12. Mr.tom

Mr.tom เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    1
    โลกแห่งวัตถุนิยมยั่วยวนกิเลสในยุคนี้มันเยอะกว่าเมื่อก่อนมาก ออกจากบ้านก็เจอแล้ว แต่สมัยก่อนมันมีน้อยมาก มีแต่ป่าธรรมชาติทำให้ขัดเกลากิเลสได้ง่ายกว่า...

13. เจ้าโก้

เจ้าโก้ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วแปลกๆ เหมือนเข้าโบสถ์ไปสารภาพบาป ก็ได้
    ความดีก็เหมือนน้ำตาล ละลายน้ำแล้วหวาน
    ความชั่วก็เหมือนเกลือ ละลายน้ำแล้วเค็ม
    คนเราเป็นแก้วน้ำหนึ่งใบ เกลือละน้ำตาลที่เติมลงไปก็ไม่ได้หายไปไหน
    ถ้าอยากได้บุญมากๆ ก็หมั่นทำดี เติมน้ำตาลมากๆ น้ำในแก้วเราก็จะหวานเอง
    ถ้าเติมแต่เกลือ น้ำก็จะเค็ม จนรสเด่นกว่าน้ำตาล เวลานั้นก็จะรู้เอง

14. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีหนังสือธรรมะของหลวงพ่อครบทุกเล่มครับจนเอาได้ไปบริจาคที่ชมรมพุทธศาสน์ มหาลัยขอนแก่น มีเป็นหลายร้อยเล่ม ที่ผมอ่านมา หลวงพ่อท่านกล่าวไว้จริงๆครับ แต่หนังสือเล่มหนีนรกท่านไม่ได้กล่าวไว้ว่ามีตกนรกกี่เปอร์เซ็นต์ แต่ที่แน่ๆนอนมีกล่าวไว้ในหนังสือหลวงพ่อแน่นอนครับไปหาดูดีๆซื้อมาให้หมดหลายร้อยเล่มแล้วค่อยมาพูดกับผมครับคุณอำนาจ อาจารยไก่ท่านอ่านมากับตาว่าหลวงพ่อท่านว่า ผมก็อ่านมา แล้วจะเอาอะไรอีกครับ หลวงพ่อเราเป็นสัพเกษี คือยิ่งใหญ่ที่สุดในบรรดาพระสาวกอรหันต์ อันนี้สมเด็จองค์ปฐมท่านบอกมา หาอ่านเอาเองครับ ท่านเก่งขนาดไหน หาอ่านในพระไตรปิฏกได้ว่าตกนรกเหมือนขนวัว รอดนรกเหมือนเขาวัว รอดนรกแค่สิบเปอร์เซ็นต์เองครับ คุณตายก่อนค่อยพูดกับผมดีกว่า ผมประชุมสวรรค์เทวสภามา ผมให้เทพไปถามพระพุทธเจ้า ผมถามอรหันต์ ผมถามมหาโพธิสัตว์ หลายองค์บอกว่ารอดนรกสิบเปอร็เซ็นต์ ถามมาหลายองค์มาก คุณยังไม่รู้อะไรอีกมาก คนสมัยนี้มันอยู่ในยุคกลียุค คือยุคที่เลวชั่วที่สุดเท่าที่ผ่านมาแสนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆล้านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆยุค มียุคหนึ่งเลวเท่ายุคกลียุคคืออันตรายยุค ผมศึกษามานานเรื่องนี้ ยุคกลียุคคือมั่วอบายมุขคือมั่วเหล้า เบียร เทค ผับ มั่วอบายมุขพนันบอล หวย ชิงสุกก่อนห่าม มั่วไปหมดทุกอย่างเป็นอาจิณกรรม ลงโลกันนะครับ อ่านพระไตรปิฏกดีๆว่าบาปที่ทำเป็นอาจิณกรรมลงนรกอะไร ลงนรกเก้าสิบเปอร์เซ็นต์ คุณจะกล่าวลอยๆว่าผมอย่างนี้ไม่ได้ เพราะผมมีหลักฐาน ส่วนคุณไม่มีอภิญญา จะไปสวรรค์คุยกับพุทธองค์ก็ไม่ได้ เอางี้คุณอำนาจไปถามอาจารย์ไก่เองละกันครับ

15. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    โมทนาค่ะ อ่านแล้ว...กลัวตกนรกเรย...

16. อำนาจ

อำนาจ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2004
    ก่อนอื่นผมต้องขอกราบขออภัยและขอขมา ครูบาอาจารย์ทุกๆ องค์ ที่กรุณาตักเตือนผมไม่ให้เข้ามาแสดงความคิดเห็น โต้แย้งกับเรื่องในอินเตอร์เน็ต ท่านบอกไว้ว่า ผมพูดอย่างไรก็ไม่ชนะ อย่าไปสอนใครเลย ปล่อยเขาไป เพราะดีไม่ดีจะเป็นการหยิบยื่นนรกให้แก่เขา

ผมจึงอยากจะบอกว่าผมไม่ได้ตั้งใจที่จะมาเอาชนะใคร หรืออย่างไร เพียงแต่อยากจะให้ระมัดระวังในการจะพูดธรรมะ หรืออ้างครูบาอาจารย์มากล่าวธรรมต่างๆ

คุณ lotte ผมบอกแล้วว่าสิ่งที่คุณพูดมานั้น มีทั้งผิดและถูกมั่วกันไป ยกตัวอย่างนะครับ

- "กินเหล้าเบียร์ต้องขออนุญาติจากแพทย์ก่อน" ถ้าแพทย์อนุญาตก็ทานได้ใช่ไหมครับ อย่างนี้หมออนุญาติให้กินได้ทั้งๆ ที่ไม่เป็นอะไรก็ได้ใช่ไหมครับ จริงๆ แล้วท่านบอกว่าถ้ากินเป็นยานะได้ ถ้าหมอให้กินเพื่อรักษาโรคต่างหากไม่ใช่หรือครับ

- "ส่วนการที่เราอุดหนุนซื้อของโจรพวกซื้อซีดีโป๊ หรือซื้อเหล้า เบียร์มาก็ต้องขอขมาพระรัตนตรัยด้วย" คนที่ทำเช่นนี้ไม่มีศีล 5 อยู่แล้ว ไม่เคารพในพระรัตนตรัย ให้ขอขมาพระรัตนตรัย ก็ทำไปโดยไม่ได้ศรัทธาอะไร แค่ปากบ่นพูดไปแต่ใจไม่ได้คิด ขอเสร็จก็ทำอย่างเดิม อย่างนี้จะมีประโยชน์ไหม

- "การที่นักศึกษาตามมหาลัยต่างๆหลอยเล่นอินเตอร์เนตมหาลัยต่างๆฟรีคือรู้พาสเวิรด์เขา อย่างนี้ก็หลอยตกนรกอเวจี มีทางเดียวคือต้องไปชำระหนี้สงฆ์" ไม่ทราบว่าไปเกี่ยวอะไรกับของสงฆ์ครับ ทำไมต้องไปชำระหนี้สงฆ์ มันคนละเรื่องกันเลยนะครับ

โอวาทหลวงพ่อวัดท่าซุง เล่ม 5 หน้า 3 อริยสัจ 4 (ตอนที่ 1) โดย พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน กล่าวไว้ว่า "ถ้าทำเป็นอาจิณกรรม ลงอเวจีมหานรก" ไม่ใช่ "โลกันตนรก"

โลกันตนรก เป็นนรกพิเศษที่ต้องทำกรรมหนักจริงๆ ถึงจะได้ลงไปเช่น ฆ่าพระอรหัตน์ ฆ่าพ่อแม่ ทำสงฆ์แตกแยก ด่าว่าพระ เป็นต้น

ผมขอเตือนคุณ lotte ด้วยความจริงใจ กรุณาใช้ปัญญาให้มาก ใช้สติควบคุมความคิดการกระทำ ระมัดระวังการกล่าวธรรมะใดๆ การกล่าวว่าตนได้โน่นได้นี่มีคุณความดีอะไรเป็นสิ่งที่ไม่สมควร นักปฎิบัติพระโยคาวจรจะไม่ทำเช่นนี้เด็ดขาด แม้ถ้าได้จริงก็จะสูญเสียไปจนหมดสิ้น

ส่วนตัวผมจะมีอภิญญาหรือไม่ จะไปสวรรค์คุยกับพุทธองค์ได้หรือไม่ ผมย่อมรู้ดีแก่ใจ ขอบคุณคุณ lotte ที่กรุณาเป็นห่วง ขอเตือนอีกครั้งว่าการกล่าวเช่นนี้เป็นอันตรายต่อตัวคุณเอง ถ้าคนที่คุณกล่าวถึง ทรงกำลังใจอย่างน้อยพระโสดาบัน คุณ lotte คงทราบนะครับว่าต้องทำอะไร

ป.ล. ขอเตือนทุกท่านที่ร่วมโมทนา กรุณาอ่านให้ดีก่อนที่จะร่วมโมทนา เพราะการโมทนานั้นส่งผลให้เราได้รับเช่นเดียวกันกับผู้ที่เราโมทนา หมายถึงถ้าเขาได้บุญเราก็ได้ด้วย ขึ้นสวรรค์เราก็ไปด้วย แต่ถ้าลงนรกแล้วเราไปโมทนาเราก็ลงด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2006
  17. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

แล้วเป็นไงแน่หนอ?????

18. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

แง้....หนังสือหนีนรกของยายหายไปแย้ว เล่มเก่ามากเลย เล่มเล็กๆน่ะค๊า จะยกเอามาตอบ ก็เกรงจะเป็นการสานต่อการขัดแย้งกัน

เอาเป็นว่าถ้าสิ่งที่คุณคิดว่าคุณนำเสนอนั่นถูก มันก็ถูกของคุณ แต่มันอาจไม่ถูกสำหรับความจริงที่พระพุทธองค์ตรัสไว้ คนที่คิดว่าเขาถูกก็ถูกตามเขาไป คนที่คิดว่าเขาผิด คนที่มาอ่านก็พิจารณาไป พระพุทธเจ้าสอนว่า อย่าเชื่ออะไรบ้าง อย่างไร ไปหาอ่านเอานะคะ

การที่เราต้องมาถกเถียงกันนี่ก็ผิดค่ะ มันทำให้จิตตก ดังนั้นกำลังใจของคนอ่านนี่สำคัญค่ะ อ่านแล้วพิจารณา เราได้มากกว่าเสีย แต่อ่านไม่พิจารณาไม่ว่าถูกหรือผิด มันไม่ค่อยดีค่ะ

พระพุทธองค์ท่านไม่สอนให้มีการกล่าว หรือนำความใดๆ อันเป็นที่มาของการขัดแย้ง ทะเลาะวิวาท หรือบิดเบือนความจริงไม่ใช่เหรอ

อ้าว งั้นขอขมาพระรัตนตรัยกันตรงนี้เลยพวกเรา

19. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ยายผีป่าเข้าใจพ่อล๊อตเต้ดีค่ะว่าเป็นผู้ที่ศึกษามากในแนวทางของหลวงพ่อฯ และปฏิบัติตามอย่างไม่มีบิดเบี้ยวไปเลย

เอาอย่างงี้นะคะ ยายถามอย่างค่ะ ว่า

หนังสือคำสอน คำเทศนาทุกเล่มที่พวกเราได้อ่านมา(ของหลวงพ่อ) รวมทั้งการสอนวิชามโนฯ หลวงพ่อฯ ต้องการให้พวกเราเป็นอะไร

แล้วเราเป็นได้แค่ไหน

เออ...สับสนไหม คือได้อะไรจากการศึกษษตามแนวทาง จากตำรา หรือครูบาอาจารย์สายหลวงพ่อฯ คะ

ตำรานี่สำคัญ อ่านแล้วมาพิจารณษ มาปฏิบัติ คะแนนของเราจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับการเอาตำรามาพิจารณษและคลี่ประเด็นให้ออก แล้วมาปฏิบัติ ใครตีโจทย์ผิดก็ผิดเตลิดตะเลยไปสุดโก่งเชียวจะบอกให้

หลวงพ่อท่านสอนง่ายมากค่ะ แต่ยายผีป่ายังไปไม่ถึงไหนเลย วนเวียนเป็นไก่ตาแตกอยู่ในวังวนแถวๆนี้ล่ะค่ะ
    และขอบอกว่า หลวงพ่อท่านคงไม่ชอบนักหรอกค่ะ ไอ้บรรดาลูกศิษย์ลูกหาที่ยึดมั่น ถือมั่น เกาะแต่สังขารหลวงพ่อ

ท่านอยากเห็นลูกศิษย์ลูกหาไปข้างบน ไม่ใช่วนอยู่ในอ่าง

20. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    1
    ก็เรื่อยๆ นะยาย อิอิ