ข้าวผัดกุ้ง

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย primnac, 22 พฤศจิกายน 2017.

1. primnac

primnac สมาชิก

สวัสดีค่ะ ทุกคน ^_^
    วันนี้เรามีวิธีทำ " ข้าวผัดกุ้ง" มาฝากคนที่อยากทำอาหารทานเอง แต่มีเวลาน้อยค่ะ
    ข้าวผัดกุ้งเป็นเมนูที่ทำง่าย ใช้เวลาไม่มาก แต่อร่อยทีเดียวค่ะ
    ลองทำดู นะคะ

**วัตถุดิบ**
    1.ข้าวสวย 2 ทัพพี
    2.กุ้งขาว ปริมาณตามชอบ
    3.ไข่ไก่ 1 ฟอง
    4.น้ำปลา 1 ช้อนโต๊ะ
    5.น้ำมันพืช 1 ช้อนโต๊ะ
    6.กระเทียมบุบ ปริมาณตามชอบ
    7.หัวหอมใหญ๋หั่น ปริมาณตามชอบ
    8.มะเขือเทศหั่น ปริมาณตามชอบ
    9.ต้นหอมซอย ปริมาณตามชอบ
    10.มะนาว ครึ่งซัก

**วิธีทำ**
    1.ตั้งกระทะ และใส่น้ำมันพืชลงไป และใช้ไฟแรงปานกลาง
    2.น้ำมันร้อนแล้ว ก็ใส่กระเทียมลงไปผัดจนเริ่มส่งกลิ่นหอม
    3.ใส่กุ้งลงไปผัดจนเริ่มสุก
    4.ตอกไข่ไก่ใส่ลงไปแล้วผัดเริ่มสุก
    5.ใส่ข้าวสวยลงไปผัดให้เข้ากัน
    6.ใส่หัวหอมใหญ่ และมะเขือเทศลงไป และผัดจนหัวหอมใหญ่เริ่มสุกใส
    7.ใส่น้ำปลา และต้นหอมซอยลงไป
    8.ผัดข้าวต่อจนเม็ดข้าวกระเด้ง แล้วปิดเตา
    9.ตักข้าวผัดกุ้งจัดใส่จาน และเคียงด้วยมะนาว
    เพียงเท่านี้ก็ได้ "ข้าวผัดกุ้ง" ที่อร่อย พร้อมเสิร์ฟแล้วค่ะ

ปล.ฝากติดตามชมวีดีโอแนะนำวิธีทำอาหารแบบง่ายๆ ในช่อง Youtube ของ “ครัวลองทำดู”
    คลิกดูได้ที่นี่นะคะ ขอบคุณมากค่ะ
    .
    #ข้าวผัด
    #ข้าวผัดกุ้ง
    #เมนูข้าวผัด
    #อาหารไทย
    #อาหารทำง่าย
    #เมนูทำง่าย
    #เมนูอาหาร
    #อร่อย
    #มุมอร่อย
    #ทำอาหาร
    #สูตรอาหาร
    #ครัวลองทำดู
    #Thai fried rice
    #Thai fried rice and prawn
    #Yummy
    #Cooking
    #EasyCooking
    #Thaifoods
    #Thaifoodsrecipes
    #TryCookingKitchen

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      51.1 KB
      เปิดดู:
      294