ขอเชิญร่วมอนุโมทนาสาธุการบุญโครงการไถ่ชีวิตโค - กระบือ

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย hacknok, 6 เมษายน 2008.

1. hacknok

hacknok เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1> <!-- / icon and title --><!-- message -->
    สรุปผลการทำกิจกรรมปล่อยชีวิตโค - กระบือ ให้เป็นอิสระอีกครั้งนั้นมีข้อสรุปดั่งภาพที่ท่านได้เห็นนี้ครับ

1.ภาพแรกเลยน่ะครับเป็นการจัดเตรียมข้าวของซีดีที่จะนำไปถวายหลวงปู่ครับและต้นเงินที่ได้จากการบริจาคทั้งหมดทั้งมวลครับ

2.เมื่อเวลา 07.00 น.ของวันพุธ ที่ 26 เดือนเมษายน พ.ศ.2551 ทางคณะผู้ดำเนินงานในโครงการไถ่ชีวิตโคกระบือได้เดินทางออกจากคอนโดอาจารย์

3.ไปยังตลาดนัดโคกระบือ บ้านเขว้า จ.ร้อยเอ็ด เดินทางถึงประมาณ 08.30 น.ได้ตรวจสอบบริเวณและสถานที่นั้นคราวก่อนพออาจารย์เดินทางมาถึงก็เริ่มงานกันเลยครับ...พอได้โคมาจำนวน 2 ตัวทางทีมงานและผู้ที่เกี่ยวข้องทุกๆท่านก็ดีใจและไปซื้อหญ้ามาจำนวน 15 กำพอได้

4.เวลาอันสมควรแล้วเราก็จัดเตรียมรถและนำโคทั้ง 2 ตัวนั้นเดินทางไปที่วัดผาเทพนิมิตทันทีครับดูตามรูปเด้อ......สาธุๆๆๆๆ
    <!-- / message --><!-- attachments -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>เวลาประมาณ 13.00 น. โดยประมาณทางคณะผู้ดำเนินงานนำทีมโดยอาจารย์พ่อของเราทั้งหลายและอาจารย์สายใหมพร้อมกับคณะชมรมรักษ์อีสานได้เดินทางมาถึงบริเวณวัดผาเทพนิมิต ต.นิคมน้ำอูน อ.นิคมน้ำอูน จ.สกลนคร ต่างคนต่างหมดกำลังไปตามๆกันครับ แต่ทุกๆคนนั้นไม่ย้อท้อต่อความยากลำบากทั้งการเดินทางและเส้นที่แสนยาวไกลห่างไกลจากตัวเมืองประมาณ 100 กว่ากิโล แต่เราก็ยังผ่านจุดนั้นมาอย่างปลอดภัยไม่นานเราก็หายเหนื่อยครับและชวนกันไปดูเจ้าตัวใหญขาว 2 ตัวที่เรานำเขามาปล่อยชีวิตครับ สรุปเอาเป็นว่าทั้งโค ทั้งคนเหนื่อยไปตามกันแต่พอได้มองโคสองตัวนี้แล้วรู้สึกชื่นใจขึ้นมาทันทีครับดูตามภาพครับ

1.ภาพแรกเป็นศาลา กตปุญโญนุสรณ์ซึ้งเป็นที่ประดิษฐ์ฐานองพระบรมสารีริกธาตุและพระแก้วทั้ง 3 พระองค์ไหว้เป็นการชั่วคราวครับก่อนที่จะนำไปประดิษฐ์ฐานไว้ที่หอพระแก้วในลำดับต่อไปครับ

2.ภาพที่สองนี้เป็นหอพระแก้วครับที่จะประดิษฐ์ฐานพระแก้วทั้ง 3 องค์จริงครับบนยอดสุดนั้นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุที่หลวงปู่อัญเชิญมาจากประเทศอินเดีย

3.ภาพต่อมา 2 ภาพเป็นภาพของเจดีย์ที่สร้างเสร็จไปแล้วแต่ยังต้องการงบประมาณมาบูรณะอีกมากอยู่ทั้งในเรื่องการตกแต่งในสถานที่ภายนอกและภายในครับ

<!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>
    พอดวงอาทิตย์กำลังจะตกดินเราทั้งหมดทั้งมวลขอตั้งจิตอฐิษฐานเข้าอุโบสลศีลกันครับและนั้งสมาธิภาวนานำทีมโดยอาจารย์พ่อของพวกเราทั้งหลายและอาจารย์สายใหมครับเริ่มกันนั่งสมาธิบางคนก็เป็นไปในท่าต่างๆและบางคนก็ทนสังขารไม่ไหวก็ไปนอนก่อนอยากให้เห็นรูปครับ....อิอิ ..แต่ไม่ดีกว่าเดียวจะหัวเราะไม่เลิกครับเอาไว้ดูในวีดีโอที่จะส่งไปให้ดีกว่าครับ..ฮ่าฮ่าฮ่า

ต่อมาสิ่งที่เราไม่คาดคิดก็มาถึงมันคือ.....ฝนครับพี่น้องฝนชัดๆเลย...5555ฝนตกแรงมากๆๆเสียด้ายไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูน่ากลัวมากเหมือนกับว่าก้อนหินก้อนดินจะถล่มลงมาทับเราแต่สุดท้ายหลับไม่รู้เรื่องเหมือนเดิมครับ.....ตอนเช้ามาถึงพอเราตื่นขึ้นมาเหมือนกันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับไม่เหมือนกับตอนกลางคืนครับ...ซึ้งมันเป็นสิ่งที่เหลือเชื่อครับเอาเป็นว่ามาเข้าเรื่องดีกว่าครับ

1.ภาพที่ท่านทั้งหลายเห็นนี้เป็นภาพตอนเช้าเวลาหลวงปู่ท่านลงมาฉันอาหารเช้าครับเราก็ไดตักบาตรท่านด้วย...อิอิเดียวจะอธิบายภาพแต่ละภาพน่ะ

2.แม่ชีมาถึงก็นั่งเป็นระเบียบเรียบร้อยก่อนที่หลวงปู่ท่านจะลงมาครับ

3.หลวงปู่ลงมาถงหอฉันแล้วก็เริ่มการประเคนข้าวอาหารทั้งหมดทั้งมวลครับ

4.สุดท้ายหลวงปู่ท่านก็ให้พรแก่ญาติโยมที่มาในวันนั้นครับพวกเราทุกๆคนที่ร่วมบุญทั้งหมดทั้งมวลก็ได้รับ...อานิสงนั้นด้วยน่ะ.....อย่าลืมสาธุการด้วยน่ะครับ
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>
    สุดท้ายครับถึงเวลาอันสำคัญแล้วครับอย่าพลาดน่ะ

1.ภาพแรกหลวงปู่ท่านเมตตาเดินผ่านพวกเราให้พวกเราทุกๆๆท่านที่มาในวันนั้นได้มีโอกาสได้กราบแทบเท้าหลวงปู่ซึ้งรู้สึกถึงความเมตตาที่หลวงปู่มีให้แก่ทุกคนที่ไปในวันนั้นแท้แน่นอนเลยที่เดียวครับ

2.เป็นเกษตรกรที่หลวงปู่ได้คัดเลือกแล้วว่าเป็นผู้ที่เหมาะสมที่จะได้โคตัวนี้ไปเลี้ยงครับมี 2 ท่านครับโคอีกตัวกำลังตั้งท้องครับ....เย้เย้เย้เจอเจ้าของที่แสนดีแล้ว...อิอิ

3.ได้เวลาอัญเป็นการสมควรต่อการประกอบพิธีแล้วก็ทำการมอบโค 2 ตัวนั้นในแก่เกษตรกรเลยครับสุดท้ายหลวงปู่ก็สั่งสอนและให้โอวาทกับคณะผู้ที่ไปในวันนั้นและทุกๆท่านที่ร่วมบริจาคเงินปัจจัยในครั้งนี้ด้วยครับ

4.ภาพสุดท้ายเป็นภาพสิ่งของทั้งหมดทั้งมวลที่เราได้นำไปถวายแก่หลวงปู่ครับชมด้วยตาและบารมีของงานนี้ครับว่าเทวดามากเยอะขนาดใหนครับบอกได้คำเดียวว่าตั้งแต่เริ่มงานมามีเทวดามากมายเลยครับเยอะจนนับไม่ได้ครับและที่ตามไปจนเสร็จงานและทั้งที่มาอนุโมทนาบุญที่คอนโดอาจารย์ครับเยอะๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆเลยครับ.........ข้าพเจ้าของเชิญทุกๆท่านมาร่วมอนุโมทนาสาธุการร่วมกันในงานครั้งนี้ด้วยครับ...สาธุ
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] </FIELDSET>

2. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

3. ปิยธรรมโม

ปิยธรรมโม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    สาธุ..เป็นระบบ ระเบียบดีจัง ขออนุโมทนาด้วยครับ...

4. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ขออนุโมทนาในบุญกุศลทั้งปวงด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ถนอม สุพัตรา ถกนธ์ พร้อมครอบครัวและญาติมิตร
    และขออุทิศบุญทั้งปวงแด่เจ้ากรรมนายเวรทุกรูปทุกนามเทอญ

5. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนากับความอุตสาหะเพื่อชีวิตที่เป็นทุกข์ครับ จะได้มีทางเดินที่ดีๆขึ้นครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

6. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆที่เอาบุญมาฝากกันนะคะ

ขอให้มีความสุขกันมากๆนะคะ ^^

7. Nutuk

Nutuk เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] อนุโมทนาสาธุ [​IMG]