ขอเชิญร่วมอนุโมทนาสาธุการบุญโครงการไถ่ชีวิตโค - กระบือ

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย hacknok, 6 เมษายน 2008.

1. hacknok

hacknok เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1> <!-- / icon and title --><!-- message -->
    สรุปผลการทำกิจกรรมปล่อยชีวิตโค - กระบือ ให้เป็นอิสระอีกครั้งนั้นมีข้อสรุปดั่งภาพที่ท่านได้เห็นนี้ครับ

1.ภาพแรกเลยน่ะครับเป็นการจัดเตรียมข้าวของซีดีที่จะนำไปถวายหลวงปู่ครับและต้นเงินที่ได้จากการบริจาคทั้งหมดทั้งมวลครับ

2.เมื่อเวลา 07.00 น.ของวันพุธ ที่ 26 เดือนเมษายน พ.ศ.2551 ทางคณะผู้ดำเนินงานในโครงการไถ่ชีวิตโคกระบือได้เดินทางออกจากคอนโดอาจารย์

3.ไปยังตลาดนัดโคกระบือ บ้านเขว้า จ.ร้อยเอ็ด เดินทางถึงประมาณ 08.30 น.ได้ตรวจสอบบริเวณและสถานที่นั้นคราวก่อนพออาจารย์เดินทางมาถึงก็เริ่มงานกันเลยครับ...พอได้โคมาจำนวน 2 ตัวทางทีมงานและผู้ที่เกี่ยวข้องทุกๆท่านก็ดีใจและไปซื้อหญ้ามาจำนวน 15 กำพอได้

4.เวลาอันสมควรแล้วเราก็จัดเตรียมรถและนำโคทั้ง 2 ตัวนั้นเดินทางไปที่วัดผาเทพนิมิตทันทีครับดูตามรูปเด้อ......สาธุๆๆๆๆ
    <!-- / message --><!-- attachments -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>เวลาประมาณ 13.00 น. โดยประมาณทางคณะผู้ดำเนินงานนำทีมโดยอาจารย์พ่อของเราทั้งหลายและอาจารย์สายใหมพร้อมกับคณะชมรมรักษ์อีสานได้เดินทางมาถึงบริเวณวัดผาเทพนิมิต ต.นิคมน้ำอูน อ.นิคมน้ำอูน จ.สกลนคร ต่างคนต่างหมดกำลังไปตามๆกันครับ แต่ทุกๆคนนั้นไม่ย้อท้อต่อความยากลำบากทั้งการเดินทางและเส้นที่แสนยาวไกลห่างไกลจากตัวเมืองประมาณ 100 กว่ากิโล แต่เราก็ยังผ่านจุดนั้นมาอย่างปลอดภัยไม่นานเราก็หายเหนื่อยครับและชวนกันไปดูเจ้าตัวใหญขาว 2 ตัวที่เรานำเขามาปล่อยชีวิตครับ สรุปเอาเป็นว่าทั้งโค ทั้งคนเหนื่อยไปตามกันแต่พอได้มองโคสองตัวนี้แล้วรู้สึกชื่นใจขึ้นมาทันทีครับดูตามภาพครับ

1.ภาพแรกเป็นศาลา กตปุญโญนุสรณ์ซึ้งเป็นที่ประดิษฐ์ฐานองพระบรมสารีริกธาตุและพระแก้วทั้ง 3 พระองค์ไหว้เป็นการชั่วคราวครับก่อนที่จะนำไปประดิษฐ์ฐานไว้ที่หอพระแก้วในลำดับต่อไปครับ

2.ภาพที่สองนี้เป็นหอพระแก้วครับที่จะประดิษฐ์ฐานพระแก้วทั้ง 3 องค์จริงครับบนยอดสุดนั้นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุที่หลวงปู่อัญเชิญมาจากประเทศอินเดีย

3.ภาพต่อมา 2 ภาพเป็นภาพของเจดีย์ที่สร้างเสร็จไปแล้วแต่ยังต้องการงบประมาณมาบูรณะอีกมากอยู่ทั้งในเรื่องการตกแต่งในสถานที่ภายนอกและภายในครับ

<!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>
    พอดวงอาทิตย์กำลังจะตกดินเราทั้งหมดทั้งมวลขอตั้งจิตอฐิษฐานเข้าอุโบสลศีลกันครับและนั้งสมาธิภาวนานำทีมโดยอาจารย์พ่อของพวกเราทั้งหลายและอาจารย์สายใหมครับเริ่มกันนั่งสมาธิบางคนก็เป็นไปในท่าต่างๆและบางคนก็ทนสังขารไม่ไหวก็ไปนอนก่อนอยากให้เห็นรูปครับ....อิอิ ..แต่ไม่ดีกว่าเดียวจะหัวเราะไม่เลิกครับเอาไว้ดูในวีดีโอที่จะส่งไปให้ดีกว่าครับ..ฮ่าฮ่าฮ่า

ต่อมาสิ่งที่เราไม่คาดคิดก็มาถึงมันคือ.....ฝนครับพี่น้องฝนชัดๆเลย...5555ฝนตกแรงมากๆๆเสียด้ายไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูน่ากลัวมากเหมือนกับว่าก้อนหินก้อนดินจะถล่มลงมาทับเราแต่สุดท้ายหลับไม่รู้เรื่องเหมือนเดิมครับ.....ตอนเช้ามาถึงพอเราตื่นขึ้นมาเหมือนกันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับไม่เหมือนกับตอนกลางคืนครับ...ซึ้งมันเป็นสิ่งที่เหลือเชื่อครับเอาเป็นว่ามาเข้าเรื่องดีกว่าครับ

1.ภาพที่ท่านทั้งหลายเห็นนี้เป็นภาพตอนเช้าเวลาหลวงปู่ท่านลงมาฉันอาหารเช้าครับเราก็ไดตักบาตรท่านด้วย...อิอิเดียวจะอธิบายภาพแต่ละภาพน่ะ

2.แม่ชีมาถึงก็นั่งเป็นระเบียบเรียบร้อยก่อนที่หลวงปู่ท่านจะลงมาครับ

3.หลวงปู่ลงมาถงหอฉันแล้วก็เริ่มการประเคนข้าวอาหารทั้งหมดทั้งมวลครับ

4.สุดท้ายหลวงปู่ท่านก็ให้พรแก่ญาติโยมที่มาในวันนั้นครับพวกเราทุกๆคนที่ร่วมบุญทั้งหมดทั้งมวลก็ได้รับ...อานิสงนั้นด้วยน่ะ.....อย่าลืมสาธุการด้วยน่ะครับ
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>
    สุดท้ายครับถึงเวลาอันสำคัญแล้วครับอย่าพลาดน่ะ

1.ภาพแรกหลวงปู่ท่านเมตตาเดินผ่านพวกเราให้พวกเราทุกๆๆท่านที่มาในวันนั้นได้มีโอกาสได้กราบแทบเท้าหลวงปู่ซึ้งรู้สึกถึงความเมตตาที่หลวงปู่มีให้แก่ทุกคนที่ไปในวันนั้นแท้แน่นอนเลยที่เดียวครับ

2.เป็นเกษตรกรที่หลวงปู่ได้คัดเลือกแล้วว่าเป็นผู้ที่เหมาะสมที่จะได้โคตัวนี้ไปเลี้ยงครับมี 2 ท่านครับโคอีกตัวกำลังตั้งท้องครับ....เย้เย้เย้เจอเจ้าของที่แสนดีแล้ว...อิอิ

3.ได้เวลาอัญเป็นการสมควรต่อการประกอบพิธีแล้วก็ทำการมอบโค 2 ตัวนั้นในแก่เกษตรกรเลยครับสุดท้ายหลวงปู่ก็สั่งสอนและให้โอวาทกับคณะผู้ที่ไปในวันนั้นและทุกๆท่านที่ร่วมบริจาคเงินปัจจัยในครั้งนี้ด้วยครับ

4.ภาพสุดท้ายเป็นภาพสิ่งของทั้งหมดทั้งมวลที่เราได้นำไปถวายแก่หลวงปู่ครับชมด้วยตาและบารมีของงานนี้ครับว่าเทวดามากเยอะขนาดใหนครับบอกได้คำเดียวว่าตั้งแต่เริ่มงานมามีเทวดามากมายเลยครับเยอะจนนับไม่ได้ครับและที่ตามไปจนเสร็จงานและทั้งที่มาอนุโมทนาบุญที่คอนโดอาจารย์ครับเยอะๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆเลยครับ.........ข้าพเจ้าของเชิญทุกๆท่านมาร่วมอนุโมทนาสาธุการร่วมกันในงานครั้งนี้ด้วยครับ...สาธุ
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] </FIELDSET>

2. ปิยธรรมโม

ปิยธรรมโม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ดีแล้ว..ชอบแล้ว อนุโมทนาครับ [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      84.1 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      28.4 KB
      เปิดดู:
      61