ขอเชิญท่านพุทธศาสนิกชนผู้มีจิตศรัทธาและญาติธรรมผู้ใจบุญทุกท่าน ร่วมรับเป็นเจ้าภาพ บวชเณร2552

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย กังหันไม้, 4 มีนาคม 2009.

1. กังหันไม้

กังหันไม้ Active Member

ขอเชิญท่านพุทธศาสนิกชนผู้มีจิตศรัทธาและญาติธรรมผู้ใจบุญทุกท่าน ร่วมรับเป็นเจ้าภาพ บว

ขอเชิญชวนพุทธศาสนิกชน ผู้มีจิตศรัทธาและญาติธรรมผู้ใจบุญทุกท่านร่วมเป็นเจ้าภาพ " โครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน 2552 "
    ณ วัดเขาถ้ำประทุนธรรม ต.ตาคลี อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์
    ซึ่งทางวัดได้จัดขึ้นเป็นประจำทุกปีระหว่างวันที่ 5-25 เมษายน
    จึงขอเชิญชวนพุทธศาสนิกชน ผู้มีจิตศรัทธาและญาติธรรมผู้ใจบุญทุกท่าน ร่วมเป็นเจ้าภาพ ผ้าไตร จีวร อัฏฐบริขารต่างๆและ ทุนการศึกษาแก่สามเณรดีเด่น หรือ รับเป็นเจ้าภาพ ถวายภัตตาหาร น้ำปานะ และเวชภัณฑ์ รวมถึง เครื่องอุปโภค บริโภคหรืออุปกรณ์เครื่องเขียน และปัจจัยต่างๆ ซึ่งสิ่งของดังกล่าว ทางวัดมีความจำเป็นต้องใช้ตลอดจนจบโครงการฯและจำเป็นอย่างมากในการนำสามเณรภาคฤดูร้อนออกธุดงค์นอกสถานที่ ซึ่งทางวัดยังขาดผู้ที่ให้การสนับสนุนและอุปถัมภ์เป็นอย่างมาก:eek:<O:p</O:p
    โดยปี 2550 ได้นำสามเณรออกธุดงค์ทางภาคใต้ <O:p</O:p
    และปี 2551 ได้นำสามเณรออกเดินธุดงค์ตั้งแต่ จ.ชัยนาท ถึง จ.สิงห์บุรี <O:p</O:p
    ทางวัดเขาถ้ำประทุนธรรม จึงขอบอกบุญและเชิญชวนญาติธรรมผู้มีจิตศรัทธา ได้สร้างบุญบารมีร่วมกันในครั้งนี้ ขออนุโมทนาสาธุ
    <O:p</O:p
    ท่านสามารถแจ้งความจำนงค์

หากท่านผู้มีจิตศรัทธาท่านใด ที่มีความประสงค์จะรับเป็นเจ้าภาพ
    O บรรพชาสามเณร องค์ละ 900 บ.<O:p</O:p
    O ถวายภัตตาหาร( เช้า เพล ) เวลาละ 1,000บ.
    วันละ2,000 บ.<O:p</O:p
    O ถวายน้ำปานะ เวลาละ 500บ. ( เช้า บ่าย เย็น )
    วันละ1,500 บ.<O:p</O:p
    O อุปกรณ์การเรียนซึ่งต้องใช้ในโครงการฯประมาณ
    1,500 บ.<O:p</O:p
    O ชุดขาวแก่เยาวชนหญิงที่ขัดสน ( ศีล8 ) ชุดละ 250 บ.<O:p</O:p
    O ปัจจัยในการนำสามเณรออกธุดงค์นอกสถานที่ 9 วัน
    (ประมาณ 5,000 บ.)
    หรือ กลด ,มุ้ง ,ผ้าปูรอง(ขนาดใหญ่)
    เต้นท์(ซึ่งจำเป็นต้องใช้เวลาฝนตก ) ถุงเท้าสีน้ำตาล
    อย่างหนา (เดิน )<O:p</O:p
    หรือรับเป็นเจ้าภาพ มอบทุนการศึกษาแก่
    " สามเณรดีเด่นประจำปี 2552 "
    O อันดับที่ 1 มอบทุนการศึกษา 1,000 บ. พร้อมใบเกียรติบัตร<O:p</O:p
    O อันดับที่ 2 มอบทุนการศึกษา 500 บ.<O:p</O:p
    O อันดับที่ 3 มอบทุนการศึกษา 300 บ.<O:p</O:p
    Oรางวัลสามเณรน้อยยอดนักสู้ 500บ. ( อายุ 8-9 ปี )
    (รางวัลสามเณรดีเด่น ต้องมีคุณสมบัติดังนี้ )<O:p</O:p
    - ร่วมออกเดินธุดงค์และอยู่ร่วมปฏิบัติจนจบโครงการฯ
    - เคารพและเชื่อฟังครูบาอาจารย์
    - มีใจอดทน ช่วยเหลือตัวเองได้
    - เคร่งครัดในกฎระเบียบ ตั้งใจปฏิบัติ กินง่ายอยู่ง่าย
    O รางวัลเนกขัมมะดีเด่นแข่งตอบปัญหาธรรมะ 500บ. ( อายุ 9-15 ปี )<O:p</O:p

ท่านที่มีความประสงค์จะรับเป็นเจ้าภาพในโครงการฯ <O:p</O:p
    กรุณาแจ้งความจำนงค์หรือร่วมทำบุญตามกำลังศรัทธา <O:p</O:p
    ได้ที่ พระอาจารย์สมเกียรติ ธมมฺพโล
    โทร 083-3310864
    ( พระสอนศีลธรรมจาก มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยสงฆ์นครสวรรค์)<O:p</O:p
    หรือโอนเงินร่วมทำบุญ ได้ที่ <O:p</O:p
    ธนาคารนครหลวง
    สาขาตาคลี หมายเลขบัญชี 349-2-18042-2
    ชื่อบัญชี พระสมเกียรติ<O:p</O:p
    และขอเชิญชวนญาติธรรมทุกท่าน ปฏิบัติธรรมและ ออกเดินธุดงค์ร่วมกับสามเณรตลอดโครงการ

ด้วยอำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและกุศลผลบุญที่ท่านทั้งหลายได้กระทำ ในการรับเป็นเจ้าภาพในโครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน ประจำปี๒๕๕๒ในครั้งนี้ จงเป็นตบะ เดชะ พลวะปัจจัย อำนวยอวยชัยให้ท่านจงเจริญด้วย จตุรพิธพรชัยทั้ง ๔ ประการ คือ อายุ วรรณะ พละ ปฏิภาณธนสารสมบัติตลอดกาลนานเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ
    อนุโมทามิ
    คำอธิษฐานเวลาทำบุญทุกครั้ง <O:p</O:p
    ( ตั้งนะโม 3 จบ ) กุศลที่ลูกได้ทำแล้ว ขอถวายแด่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ๕ พระองค์ ขอให้ทุกพระองค์นำส่งบุญให้ข้าพเจ้า มีเดช มีปัญญา โภคะ ขอให้สมหวังสมปรารถนาทุกเรื่อง ขอให้มีบุญบารมีเต็มขั้น เกิดสภาวะธรรม ตามบุญวาสนาที่ได้ทำมาจากทุกภพทุกชาติโดยเร็วเทอญ สาธุ และขออุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรทุกชาติ ( วิญญาณ )ศัตรูหมู่มารหมู่พาล (มนุษย์- หุ้นส่วน- เพื่อน- ในครอบครัว ) ทุกภพทุกชาติ ขอให้อโหสิกรรม ขอให้ขาดจากกัน ณ เดี๋ยวนี้เทอญ ขอให้อุปถัมภ์ค้ำจุนข้าพเจ้า สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2009
  2. กังหันไม้

ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ เพื่อเป็นการตอบแทนท่านผู้ใจบุญ ที่ได้ร่วมบริจาคในครั้งนี้ นอกจากท่านจะได้รับใบอนุโมทนา จากทางวัดแล้ว
    ( ส่วนตัว ผู้ลงประกาศ )
    ดิฉันขอมอบสิ่งตอบแทนเล็กๆน้อยๆนี้ แก่ท่านที่ร่วมถวายปัจจัยทุก 3,000บ.
    ท่านสามารถเลือกรับไปได้เลยนะคะ 1 ชิ้นเท่านั้นค่ะ ( อย่ามองว่าเป็นการติดสินบน หรืออะไรๆเลยนะคะ ) อยากช่วยเหลือเณรจริงๆค่ะ
    ที่ http://www.siambig.com/shop/index.php?shop=kunghun

ตัวดิฉันเอง ได้เข้าไปช่วยในเรื่องอาหาร และ น้ำปานะ ทุกปี รวมถึงร่วมออกธุดงค์ไปกับสามเณรด้วย จึงพอจะรู้ถึงปัญหา และสิ่งที่สามเณรขาดแคลนค่ะ

3. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    อนุโมทนาบุญกุศลที่บังเกิดมีกับทุกท่านด้วยครับ สาธุ

4. azalia

azalia เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    [​IMG]สาธุๆๆ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ
    ขอร่วมเป็นเจ้าภาพบรรพชาสามเณร ด้วยค่ะ วันนี้ได้โอนเงินร่วมทำบุญจำนวน 500.99 บาท ผ่านตู้ ATM ธนาคารกรุงไทยเวลา 12:34 น.เข้าบัญชี ธนาคารนครหลวง สาขาตาคลี 349-2-18042-2 ชื่อบัญชี พระสมเกียรติ

5. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วันที่ 22 / 03 / 52 เวลา 15.21 น. A03861 KTBA

จำนวนเงิน 10,009.97 บาท จากบัญชี 081-0-00021-0
    บรรพชาสามเณร องค์ละ 500 บ. 9 องค์ = 4,500.00 บาท
    ถวายภัตตาหาร( เช้า เพล ) เวลาละ 600.00 บ. วันละ 1,200 บ.
    ถวายน้ำปานะ เวลาละ 400 บ. ( เช้า บ่าย เย็น ) วันละ 1,200 บ.
    อุปกรณ์การเรียนซึ่งต้องใช้ในโครงการฯประมาณ 900 บ.
    ชุดขาวแก่เยาวชนหญิงที่ขัดสน ( ศีล8 ) ชุดละ 250 บ. 4 ชุด = 1,000.00 บาท
    ร่วมเป็น 4,500 + 1,200 + 1,200 + 900 +1,000. = 8,800.00
    อีก 1,209.97 บาท ขอร่วมบุญทุก ๆๆ บุญ.....
    ร่วมทั้งสิ้น 10,009.97 บาท

นาย ไวยวุฒิ โสตถิทัต ....

ออุทิศส่วนกุศล... ให้แก่...

นาย สุพร โสตถิทัต บิดา
    นาง ชไลศรี โสตถิทัต มารดา
    นาย อรัญ ชาญภูมิดล ลุงเต่า
    รศ.นส. สุพัฒน์ โสตถิทัต อา
    นาย อัศวิน โสตถิทัต พี่ชาย

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่าน ทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผล บุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และ ขอ อุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เทพเจ้า ทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และ เทพเจ้า ทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และ พระยายมราช ขอเทพเจ้า ทั้งหลายและ พระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และ ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิดหาก ท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและ พระยายมราช จงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้ อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผล บุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่ง พระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึง พระนิพพาน เพียงใดขอคำว่า ไม่รู้ ไม่มี ไม่สำเร็จ ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ เถิด

ภาพสลิป เด่วดึก ๆๆ จะลงให้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2009
  6. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อีกนิด นะครับ ... แล้ว สามเณร ที่จะบวชนี้ บวชที่วัดไหนครับ....

7. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ได้โอนแล้ววันนี้ 300 บาท 22/09/52
    ขอกราบอนุโมทนาในกุศลกรรมและกุศลจิตของทุกๆท่านที่ร่วมบุญนี้และสามเณรที่บรรพชา
    ทุกๆองค์ด้วยครับ สาธุ สาธุ

8. กังหันไม้

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญในครั้งนี้นะคะ
    วันนี้ดิฉันได้เข้ามาแก้ไขประกาศเล็กน้อยนะคะ บางรายการอาจมีการเปลี่ยนแปลงตัวเลขมากขึ้น สาเหตุก็คือ
    ตอนแรกพระอาจารย์สมเกียรติ ท่านกะว่าจะรับแค่ 39 องค์เท่านั้น เพราะท่านแค่องค์เดียวกลัวจะดูแลเณรไม่ทั่วถึง ( วัยกำลังซนทั้งนั้น บางปี แรกๆมีต่อยกันด้วย)
    แต่หลังจากท่านประกาศไปตามโรงเรียนแล้ว ปรากฏว่าผู้ปกครองยินยอมและบังคับให้บุตรมาบวชกันเยอะมาก( กลัวลูกติดเกมส์ )
    ซึ่งก็เป็นผล ทำให้รายจ่ายของเณรเพิ่มมากขึ้นด้วย เช่น
    - ค่าภัตตาหาร ต้องทำกับข้าวเสริมทุกวัน ( เพราะเณรน้อยบางองค์ ฉันเผ็ดไม่ได้ อาหาร
    บิณฑบาตร บางวันก็ได้น้อย )
    - น้ำปานะ วันละ 3 เวลา ( จริงๆแล้วต้องมีน้ำหวาน+น้ำแข็งไว้ตลอด เพราะอากาศหน้า
    นี้ร้อนมากๆๆๆ )
    - อุปกรณ์การเรียน ต้องเพิ่มจำนวนขึ้น
    ** และสิ่งที่จำเป็นและยังต้องการอยู่มากคือ ** อุปกรณ์การออกธุดงค์ คือ
    - ถุงเท้า (เณรเดินเท้าเปล่าตามถนนลูกรังร้อนๆก็กระโดดกันเป็นแถว
    บางทีก็เหยียบหินแหลมๆบ้าง หนามบ้าง)
    - กลด มุ้ง ผ้ายางปูรองขนาดใหญ่ ( ซึ่งของเก่าที่มีอยู่ มีขนาดเล็ก และเริ่มขาด และใช้
    ไม่ได้แล้ว )
    - เต้นท์นอน ( ซึ่งจำเป็นมากเวลาฝนตก ใช้กางนอนแทนกลดได้ )

และรบกวนคุณ ไวยวุฒิ หรือ คุณ vikingsx กรุณาโทรกลับเพื่อแจ้งที่อยู่ด้วยค่ะ
    084-7270013 อุ๋นค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

9. VikingsX

ปรับปรุง รายการซะแล้ว ก็แล้วแต่พระคุณเจ้า... จะจัดสรร ให้ก็แล้วกันครับ....

10. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

อนุโมทนาครับ

11. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุบุญกับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านที่ช่วยกันสืบสานพุทธศาสนาต่อไปด้วยค่ะ

12. ผานกเค้า

ผานกเค้า สมาชิกใหม่

วันนี้ได้โอนเข้าธนาคารนครหลวงให้แล้ว 100 บาท
    ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วย สาธุ

13. กังหันไม้

ต้องขออณุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ที่ได้ร่วมทำบุญในทุกๆด้านนะคะ ตอนนี้โครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน ประจำปี2552 ของวัดเขาถ้ำประทุนธรรม จ.นครสวรรค์ ก็ได้ปิดโครงการลงแล้วค่ะ เมื่อวันที่ 26 เมษายน ( แต่ยังคงมีสามเณรอยู่ต่ออีก 7 องค์ พึ่งสึกไปเมื่อวันที่ 5 พ.ค )
    มีสามเณรบรรพชาทั้งสิ้น 49 องค์ค่ะ และในปีนี้ ทางวัดได้นำสามเณรเกือบทั้งหมดออกจาริกธรรมนอกสถานที่ ดังนี้ค่ะ
    วันที่ 15 - 17 เม.ย จ.ชัยนาท
    วันที่ 18 - 25 เม.ย เขาใหญ่ ( สามเณรชอบกันมากค่ะ )
    วันที่ 29 - 2 พ.ค จ.กาญจนบุรี
    แล้วจะนำรูปถ่าย และรายละเอียดมาเล่าให้อ่านอีกทีนะคะ ตอนนี้ขอพักเหนื่อยก่อนพึ่งกลับมาถึงบ้าน (จ.นนทบุรี ) หลังจากที่ไปช่วยเรื่องงานบวชเณร ดูแลเด็กๆตั้งแต่เป็นผ้าขาว เป็นเณร และ จนลาสิกขา ที่วัดเขาถ้ำประทุนธรรม ตั้งแต่ปลายเดือนมีนาคม ตอนนี้คงจะเริ่มทะยอยทำ และส่งของให้ท่านๆที่ได้ช่วยทำบุญให้เด็กๆได้มีโอกาส ได้บวชนะคะ ( บางคนยากจนมากๆ มาแต่ตัวจริงๆค่ะ )

14. กังหันไม้

นำภาพงาน โครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อนปี2552ที่ จ.นครสวรรค์ มาให้ชมค่ะ

ภาพเพียงบางส่วนค่ะ ตั้งแต่เป็นผ้าขาว ปลงผม ขอขมาพ่อแม่ ขอบรรพชา บิณฑบาตร ออกธุดงค์

ไฟล์ที่แนบมา:

15. กังหันไม้

ขอรบกวนคุณ vikingsx ช่วยติดต่อกลับ
    เพื่อบอกที่อยู่อีกรอบค่ะ ต้องขอโทษอย่างสูงค่ะ