เว็บพลังจิต ขอเชิญชวนสวดมนต์พร้อมกันทั่วประเทศเวลา 20.30 น. ด้วยบทสวดมนต์พระมหาจักรพรรดิ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย Attawat_Rx, 14 มีนาคม 2007.

1. siam1976

siam1976 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2007
    เรียนถาม คุณหมวดอรรถครับ

1.วิธีแผ่บุญในสถานที่ต่างๆเช่น ตลาดสด ร.พ. เนี่ย คือตอนสัพเพไม่ได้กำพระ แต่คล้องพระจักรพรรดิ์ไว้ที่คอ นี่บุญจะถึงหรือเปล่าครับ.
    2.ตอนสวดมนต์ 20.30น. แผ่บุญให้กับคนยังไม่ตายได้ไหมครับ

ขอบพระคุณครับ / สยาม

2. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ได้อยู่แล้วครับ กำพระให้มั่นใจเท่านั้น (กุศโลบายไงครับ)

ได้ครับ เราทำกันเช่นนั้นโดยประจำครับ สงสัยการปฏิบัติใดๆ เชิญที่นี่เลยครับผม เราแจงไว้ละเอียดมากครับ
    http://www.watthummuangna.com/index02.html

3. อาวุโสพรรคมาร

อาวุโสพรรคมาร เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2007
    อานิสงค์การสวดบทพระบรมมหาจักรพรรดิ

โดยย่อกล่าวคือ

บทนี้เป็นการสวดไหว้พระพุทธเจ้าทั่วทั้งพระนิพพานตลอดจนถึงพระธรรมเจ้าและพระโพธิสัตว์เจ้า พระอริยสงฆ์สาวกทั้งมวลไหว้พระพุทธเจ้าทั้ง5พระองค์รวมถึงน้อมนำกำลังของเทพพรหมพระอริยะเจ้าทั้งหลาย

การสวดครั้งหนึงเป็นการดึงกำลังของพระเจ้าจักรพรรดิทุกๆพระองค์ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันมาร่วมถึงกำลังของพระมหาโพธิสัตว์เจ้ามารวมอารธนาเข้าที่กายและใจ
    และรวมกำลังของพระโพธิญานโพธิสัตว์เจ้าทั้งหลายตั้งแต่อดีต ถึง ปัจจุบัน และอนาคต

การสวดครั้งหนึงมีอานิสงค์แผ่ไปทั่วจักวาลสามแดนโลกธาตุสามารถแผ่บญไปทั่วทุกสรรพสัตว์ตลอดจนเทวดาประจำตัวเราญาติมิตรเพื่อนฝูงครอบครัวเจ้ากรรมนายเวรและหากนำบทสวดนี้ไปสวดในนรกหรือแผ่ไปไฟนรกจะดับชั่วขณะ

บทนี้เป็นการสร้างกำแพงแก้วคุ้มกันตัวร่วมถึงการอารธนาบารมีครูบาอาจารย์พระพุทธพระธรรมพระสงฆ์อัญเชิญเข้าตัวเพื่อป้องกันภัยและสร้างมหาโชคมหาลาภ

อานิสงค์แก่ผู้สวดมีทั่งมหาบุญมหาลาภเนื่องจากมีการกล่าวถึงพระสีวลีร่วมถึงบทนี้มีพลังงานอย่างยิ่งในการเจริญพระกรรมฐานหากนำไปสวดบริกรรมก่อนหรือระหว่างนั่งภาวนากรรมฐาน...จะทำให้การภาวนามีพุทธานุภาพมาคลุมและคุมการปฎิบัติของเรา คลุมกายและจิตเราเป็นวิมานทิพย์(ครอบวิมานให้ตัวเองหรือสวดอธิษฐานครอบคนอื่นก็ได้)

หากสวดบทนี้สามารถอฐิษฐานเรื่องราวใดๆมี่ติดข้องใจได้ให้ผ่านพ้นไปอย่างทะลุปรุโปร่ง กล่าวโดยสรุปได้ว่าคาถาจักรพรรดินี้ จากการเรียบเรียงถ้อยคำโดยหลวงปู่ดู่ท่าน ก่อให้เกิด จักรพรรดิ กำลังจักรพรรดิขึ้นด้วยในบทสวด พระคาถาครอบจักรวาล

ปล.สำหรับนักปฎิบัติเบื้องต้นใช้คู่กับพระผงจักรพรรดิจะทำให้ก้าวหน้าเร็ว<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    --------------------------------------------------<O:p</O:p

พระคาถามหาจักรพรรดิก่อให้เกิดพุทธนิมิตครอบสถิตผู้ทรงคาถา

พระคาถามหาจักรพรรดิที่หลวงปู่ดู่แต่งขึ้นมานั้น
    นอกจากท่านจะได้ทำการอธิษฐานบารมีให้ผู้สวดได้รับพลังจากพระรัตนตรัย
    อย่างมหาศาลแล้ว ยังก่อให้กิด "พุทธนิมิต" เป็นวิมานแก้วพระพุทธเจ้า
    มาครอบสถิตผู้สวดด้วย โดยมีลักษณะเป็นมณฑปแก้วจัตุรมุข
    ปรากฎฉัพพรรณรังสีหกประการสว่างสไหวพร้อมด้วยโพธิสัตตราวุธ
    ทั้ง 4 ประการ ประจำอยู่ทั้ง 4 ทิศ ได้แก่ พระมหามงกุฎ
    ตรีศูล จักรแก้ว และ พระขรรค์เพชร ทั้งหมดล้วนเป็นของคู่บุญบารมี
    ของพระศรีอารย์โพธิสัตว์ โดยมี "พระมหามงกุฎ" เป็นศิราภรณ์ที่ปี่ยมไปด้วย
    บุญญฤทธิ์ (หลวงปู่บุดดา ถาวโร พระอรหันต์ระดับจตุปฎิสัมภิทาญานได้เคย
    นำมาถวายหลวงปู่ดู่เป็นพุทธบูชาอีกองค์หนึงด้วย)

ส่วนอาวุธที่เหลือทั้ง 3 ล้วนเป็นเทพศาสตราวุธชั้นสูง
    มีไว้เพื่อประดับบารมีแห่งพระโพธิสัตว์ และเปี่ยมไปด้วยอิทธิฤทธิ์อย่างยิ่ง
    หากสวดเป็นประจำสามารถอธิษฐานให้เกิดเป็นองค์พระพุทธนิมิต
    ปางมหาจักรพรรดิได้ ซึ่งเปี่ยมไปด้วยอิทธิฤทธิ์และบุญฤทธิ์
    มีความศักสิทธิ์อย่างมาก ประดับด้วยครื่องทรงแห่งพระมหาจักรพรรดิ
    อย่างวิจิตรอลังการเปล่งรัศมีหลากสีด้วยแสงแห่งรัตนอัญมณี
    เรียกว่า "พระมหาวิษิตาภรณ์" มาครอบสถิตผู้ภาวนา บารมีของ
    หลวงปู่ดู่ที่ท่านน้อมนำอธิษฐานจิตจึงมีความศักสิทธิ์ป็นอย่างมาก
    เพราะท่านใช้บารมีทั้งหมดของท่านอัญชิญกระแสบารมีแห่งพระรัตนตรัย
    และตั้งองค์พระพุทธนิมิตปางมหาจักรพรรดิบรรจุลงไปในวัตถุมงคลที่บารมี
    ท่านมาประจุอีกด้วย<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤษภาคม 2008
  4. Attawat_Rx

สาธุครับ ตามข้อมูลข้างต้นนั้นเลยครับ ถูกต้องสมบูรณ์ดีแล้ว

5. kosabunyo

kosabunyo เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2005
    อยากได้จังเลยบทสวดมนต์พระมหาจักรพรรดิ

6. kosabunyo

kosabunyo เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2005
    โมทนาสาธุส่วนบุญที่ได้โพสต์มาแล้วทั้งหมด
    และกำลังจะโพสต์ในอนาคตด้วยคนเน้อน้องเน้
    กัลยาณมิตร

7. อาวุโสพรรคมาร

อาวุโสพรรคมาร เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2007
    ในกระทู้นี้ มีทั้งบทสวดมนต์ และคำแปล ปริ๊นไปท่องได้เลยครับ

8. Attawat_Rx

หากอยากอ่านบทแปลและที่มาของบทสวดมนต์ต่าง ๆดูนี่เลยครับ

บทวิเคราะห็บทสวดมนต์มหาจักรพรรดิ
    http://watthummuangna.com/board/showthread.php?t=737

9. dc006

dc006 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2005
    ชอบประโยคนี้จังเลยค่ะ

"ธูปเทียนที่เป็นทิพย์ได้ถูกจุดขึ้นในทันที ด้วยแรงบุญ อยู่แล้ว"

เดี๋ยวมีโอกาสจะสวดด้วยค่ะ

อนุโมทนาค่า

10. Attawat_Rx

หากอยากอ่านบทแปลและที่มาของบทสวดมนต์ต่าง ๆดูนี่เลยครับ

บทวิเคราะห็บทสวดมนต์มหาจักรพรรดิ
    http://watthummuangna.com/board/showthread.php?t=737
    <!-- / message --><!-- sig -->

11. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    โมทนาบุญกับทุกๆ ท่านที่สวดมนต์พระจักรพรรดิ์โดยพร้อมเพรียงกัน...สาธุ...สาธุ...สาธุ

12. prinjaa

prinjaa เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2007
    จะพยายามสวดมนต์ 20.30 ทุกวันค่ะ

13. mississaarie

mississaarie Active Member

เมื่อซักครู่ที่กำลังจะเริ่มอ่านคำแปลของบทสวดมนต์มหาจักรพรรดิ อยู่ๆก็สะดุ้งตกใจอะไรก็บอกไม่ได้ ตัวเองยังงงตัวเองเลย แล้วตามมาด้วยอาการขนลุกซู่แบบปิตินะคะ พออ่านคำแปลก็ยิ่งขนลุก+น้ำตาปริ่มๆ รู้สึกดีปลาบปลื้มมากๆเลยค่ะ

อีก 4 นาทีจะไปสวดเเล้ว ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านในที่นี้และทุกๆท่านที่ร่วมสวดมนต์ด้วยนะคะ :D

14. nspparama

nspparama เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะครับ

15. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ ด้วยความสัตย์จริง

ผมสวดบทมหาจักรพรรดิมาจะเดือนแล้วครับ ร่วมสวดผ่านทางถ่ายทอดสด

เพิ่งได้รับพระบูชาหลวงปู่ และ พระผงจักรพรรดิ มาประกอบครับ

ผมยอมรับว่าผมเป็นคนที่สัมผัสอะไรไม่ได้เลยกับทุกสิ่งอย่าง แต่ผมรู้สึกสบายใจและไม่สิ้นศรัทธาเลย

จากคนที่นั่งสมาธิไม่เป็น ไม่ได้เลยอย่างผม ก็เพิ่งนั่งได้เป็นครึ่งชั่วโมง

ให้ตายเถอะครับ มันไม่อยากออกจากสมาธิจริงๆ เป็นปลื้ม ผมไม่เคย เด็กมันเห่อ 555

สอบถามพี่ๆทุกท่านด้วยครับ ยามนั่งหรือยามสวดผมก็นึกภาพหลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่ท่าน แต่ผมตึงระหว่างคิ้วมากๆเลยครับ พอจะย้ายไปก็ย้ายไปได้แค่แนวจมูก เลื่อนขึ้นเลื่อนลง

มันเกิดจากอะไรหรอครับ รบกวนด้วยนะครับ

แต่สิ่งที่ได้คือผมสบายใจ มันเกิดสมาธิ ถึงจะไม่เห็นอะไรแต่ผมก็นึกถึงหลวงปู่ตลอด มันเกิดขึ้นในใจ

ตั้งแต่ผมเกิดมาจนอายุ 20 ปีผมว่าบทมหาจักรพรรดิ นี่ผมสวดเยอะมากที่สุดรองจากนะโมตัสสะเลย ว่างๆทีไรก็สวดในใจ

ฝันก็ชัดเจนขึ้นครับ ฝันชัดมาก แต่ก็ยังเละเหมือนเดิม อุ่นใจครับถึงยังปฎิบัติไม่ได้เท่าไหร่ แต่ก็ไม่เคยปฎิบัติจริงจังขนาดนี้

ผมก็สิงเว็บนี้มานานแล้วแต่เพิ่งเห็นกระทู้นี้แหละครับ เหอเหอ

อนุโมทนาสาธุครับ ผมแค่อยากเล่าความรู้สึกแหะๆ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยกาย วาจาใจครับ

อยู่เว็บถ้ำเมืองนะ ไม่กล้าโพสต์เท่าไหร่แหะๆ

16. m@c

m@c เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาสาธุด้วยค่ะ

สวดทุกวันตามสะดวก นึกได้เวลาไหนก็สวดเวลานั้น
    ดีกว่าใช้จิตไปคิดเรื่องไร้สาระ ทำให้เกิดความโลภ โกรธ หลง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2009
  17. tanalert

tanalert เป็นที่รู้จักกันดี

มาใหม่คับ ช่วยแนะนำหน่อยว่า สวดบทไหนยังไงกัน ยังไม่ค่อยเข้าใจคับ

18. m@c

m@c เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าไปศึกษาและฟังการสวดมนต์ทุกวัน ได้ที่เว็บข้างล่างนี้

luangtamalives.com

19. prerogative

prerogative Active Member

อนุโมทนาด้วยเพิ่งเริ่มสวดก็ตึงเหมือนกันระหว่างกลางหน้าผาก...แล้วที่ว่าต้องมีอาจารย์ต้องทำไงคเพราะอยู่ต่างประเทศ

20. lungrung

lungrung เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากเล่าเรื่องสักเรื่อง

เมื่อปีใหม่ลูกสาวคนเล็กอยากไปวัดถ้ำเมืองนะ
    ผมแปลกใจจำได้ว่าเคยขับรถผ่านเมื่อกลับจากเที่ยวเชียงใหม่
    แต่เมื่อไปจริงกลับไปผิดไปถูก ไปทุกวัดที่มีชื่อพรหมปัญโญ
    สุดๆๆของการเดินทางไกล แต่ปลอดภัย
    แปลกใจเมื่อถึงวัดถ้ำเมืองนะ สุขอบอุ่น ขณะถึงมีการสวดบทมหาจักรพรรดิ์
    และลูกสาวไม่ได้พบหลวงตาม้า
    แต่ลูกสาวก็ล้างห้องน้ำและทำทุกอย่างที่เขาอยากทำเพื่อทำกรรมดี
    เพื่อนร่วมกรรมเยอะมาก
    ผมกลับเอาเวลา 15.30 น.
    ได้บูชาพระเปิดโลกจากแม่ชีมา 3 องค์

สุขใจมากและเลยไปเที่ยวดอยอ่างข่าง
    และสวดมนต์บทมหาจักรพรรดิ์ครับ