...ขออโหสิกรรม แล้วจะมีแฟนไหม?..

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์น้อย, 13 เมษายน 2005.

1. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

...เคยโพสไว้..เรื่องความรักที่ไม่เคยจะสมหวังซะที...

...ตอนนี้ผมรู้แล้ว ว่ามันเป็นกรรมที่ผมเคยเป็นพ่อตา แล้วกีดกันลูกเขย จนวางแผนชั่วร้ายกำจัดลูกเขยจนตาย...

...ถ้าทำสังฆทาน อโหสิกรรม และกรรมฐาน ให้แก่เขาไป ผมจะสมหวังเรื่องความรักไหม..... อยากรู้จริงๆ...

(กระทู้นี้เหมาะสำหรับท่านที่ปฏิบัติกรรมฐานสายหลวงปู่ปาน-หลวงพ่อฤาษีนะครับ)

2. mayday

mayday บุคคลทั่วไป

" ศิษย์น้อยถามว่า ถ้าทำสังฆทาน อโหสิกรรม และกรรมฐาน ให้แก่เขาไป ผมจะสมหวังเรื่องความรักไหม..... "

ขอตอบนะ ว่าเมื่อเราได้รับรู้กรรมในอดีตแล้ว ก็ทำการชดใช้อโหสิกรรมกันไป ก็จะหมดกรรมต่อกันในเจ้ากรรมนายเวรรายนั้น ซึ่งก็อาจจะทำให้เบาขึ้น

แต่ก็ขอถามนะ ว่าเราเกิดมาแล้วกี่ภพ กี่ชาติ แล้วมีชาติเดียวรึเปล่าที่เราได้สร้างเวรกรรมในลักษณะนี้ ยังมีชาติอื่น ๆ ที่อาจไปกระทำไว้ แต่เรายังไม่รู้ อีกหรือเปล่า

เจ้ากรรมนายเวร บางรายเค้าอาจจะเปิดให้เราได้รับรู้ แต่บางรายที่เค้ายังไม่เปิด ก็คอยตามจองเวรเราอยู่ในที่ลับ ซึ่งจะทำให้เราจิตตกบ้างหรือชีวิตตกต่ำ มีแต่อุปสรรค ไม่สมหวังหรืออะไรก็แล้วแต่ที่เค้าจะสามารถทำหรือแก้แค้นกับเราได้

เพราะฉะนั้น ...... สิ่งที่จะทำให้กรรมที่เรายังระลึกไม่ได้เบาบางลง ก็คือต้องแผ่อุทิศส่วนบุญกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรในตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติ ขอให้แผ่ให้ได้ทุกวัน ทุกครั้งที่เราทำบุญ ขอให้ระลึกถึงเค้าทุกครั้ง

เหมือนเราเป็นลูกหนี้ที่เคยติดหนี้กรรมเค้ามา ถ้าเราเป็นลูกหนี้ที่ดี ก็จะคอยติดต่อขอเจรจาเคลียร์หนี้กับเจ้าหนี้อยู่เสมอ เมื่อเราสร้างบุญกุศล ก็เอามาชดใช้ให้เจ้าหนี้อย่างสม่ำเสมอ อย่างนี้เจ้าหนี้สบายใจว่าลูกหนี้จะไม่หนีไปไหน

เมื่อเค้าได้รับการแผ่บุญให้ จิตเค้าก็จะเย็นลง จะช่วยลดความรุ่มร้อน อาฆาตของเขาลงได้ เมื่อเราจ่ายหนี้ครบ คือเค้าได้รับบุญกุศลเต็มที่ ถึงเวลานั้นเค้าก็จะไป หรือบางทีก็เปิดให้เรารู้เพื่อจ่ายหนี้กันให้จบไปเลยทีเดียวก็มี ถ้าเค้าเห็นว่าเรามีความพยายามที่จะชดใช้ให้เค้าด้วยใจที่สำนึกจริง ๆ

แต่ถ้ากับลูกหนี้ที่คอยจะหนีหนี้อยู่เสมอ ไม่เคยมาให้เห็นหัวเลย แบบนี้เห็นตามทวงกันถึงชีวิตมานักต่อนักแล้ว ไม่ก็ชีวิตตกต่ำ ทำอะไรไม่เคยขึ้น พอจะดีก็เหมือนมีอะไรมาฉุด ซะงั้น มีแต่อุปสรรคขัดขวาง พบแต่ความผิดหวัง รุ่มร้อนทั้งกายและใจ

ก็อยากจะบอกกับศิษย์น้อยนะคะว่า

ส่วนหนึ่งก็อยู่ที่กรรมในอดีตชาติ ที่ได้กระทำไว้ ...... ที่มีส่วนส่งผลให้ต้องรับผลกรรมอยู่ในปัจจุบัน แต่อีกส่วนหนึ่งก็อยู่ที่ ตัวเราเองในปัจจุบันด้วยนะ

การที่เราจะสมหวังกับความรัก หรือเปล่านั้น ก็ขึ้นอยู่กับการกระทำและความคิดของเราด้วยนะคะ

ความรักเป็นเรื่องของจิตใจและละเอียดอ่อนนะคะ ถ้าเราต้องการที่จะรักใครซักคนอย่างจริงใจและพร้อมจะจริงจัง เราก็ควรให้เวลาที่จะศึกษาและค่อย ๆ เรียนรู้กันไป อย่ารีบร้อนค่ะ รักอย่างมีสติ รู้ว่าเรากำลังคิดหรือทำอะไรอยู่ คอยสำรวจจิตตัวเองอย่างสม่ำเสมอ

รู้จักที่จะเอาใจเขามาใส่ใจเรา ทนุถนอมความรุ้สึกของกันและกัน เกื้อกูลกันและร่วมกันทำแต่สิ่งที่ดีให้กันอยู่เสมอ ความรักแบบนี้ก็จะสามารถพัฒนาจิตเราไปในทางธรรมได้ด้วยค่ะ และเราก็จะสามารถสร้างคู่บารมีของเราในชาตินี้ได้ด้วย

ก็ขออวยพรให้ศิษย์น้อยได้เจริญทั้งทางโลก ทางธรรมและสมหวังในความรักซักทีนะคะ

3. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ mayday อธิบายได้ดีครับ...

... แม้นว่าจะมีกรรมบัง ... แต่ส่วนกุศลเราสร้างไว้ แม้จะไม่สมหวัง แต่ความปรารถนาดีของเราไม่มีกรรมตัวไหนมาพลัดพรากไปได้ กรรมดีตัวนั้น รอวันส่งผลอยู่แล้ว .... แผ่เมตตาบ่อยๆ ความดีของเรา เมื่อใหญ่มากๆ วันไหน วันนั้นเจ้ากรรมอาจจะสยบเรา... เพราะความดีของเรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2005
  4. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

...ชัดเจนๆ .. อ่านแล้วเข้าใจชัดแจ๋วเลย...

...ขอบคุณและอนุโมทนาครับ..

...ทำความดี ทำความดี ดีกว่า ถึงเวลามันจะมีรักก็ให้มันมีไป ไม่มีก็ให้มันไม่มีไป...

...สาธุ

5. อรพิน โกรธารพ

อรพิน โกรธารพ เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2005
    คุณ mayday อธิบายได้ดี
    ขออนุโมทนา ....กับคุณ mayday นะ อย่าเข้าใจผิด
    .......