ขอลูกแม่ย่าโม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 30 สิงหาคม 2006.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
    ขอลูกแม่ย่าโม

โดย : คนโคราช
    จากนิตยสาร กรรมทันตา ปีที่ 4 ฉบับที่ 43 ประจำเดือน ธันวาคม 2546
    พิมพ์เรื่องส่งมาเป็นธรรมวิทยาทาน โดย คุณ มูมู่
    ผมเป็นคนหมู่บ้านหนึ่งในอำเภอพิมาย บ้านเดียวกับคนที่ผมกำลังจะเล่าประวัติเกี่ยวกับการสร้างกรรมก่อเวรของเขานี่แหล่ะครับ เราเป็นคนบ้านเดียวกัน รู้จักมักคุ้นกันเป็นอย่างดี แม่ว่าฐานะของผมกับเขาจะค่อนข้างห่างกันก็ตาม พูดง่ายๆ เขาอยู่บ้านหลังใหญ่ เพราะเป็นคนมีฐานะดี ส่วนผมก็แค่คนเดินดินกินข้าวกับน้ำพริกแกล้มผักริมรั้วธรมดา แต่บังเอิญว่าเจ้าของบ้านหลังใหญ่เขาเป็นคนโออ้อมอารี ไม่ถือเนื้อถือตัวผมก็ฌลยได้รู้จักมักคุ้นกับเขาเท่านั้นเอง อีกอย่างคนต่างจังหวัดส่วนใหญ่ก็ใจดีด้วยกันทั้งนั้น ไม่ค่อยเอาฐานะเงินทองมาเป็นเครื่องปิดกั้นความสัมพันธ์ที่ดีของเพื่อนบ้านหรอก