ขอลาบวชเพื่อในหลวงครับ มาอนุโมทนาหน่อยครับ

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย newhatyai, 12 ตุลาคม 2007.

1. newhatyai

newhatyai เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    ขอลาบวชเพื่อในหลวงครับ มาอนุโมทนาหน่อยครับ
    บังเอิญ ตะกี๊ครูนิวโทรมาหาพ่อแล้ว ...... เพราะไม่รู้ครูพูดว่าอะไร ไม่ได้เปิดลำโพงโทรศัพท์(มือถือ) ครับ แต่เห็นได้ยินว่า 1000 ก็โล่งใจ เพราะตอนแรกนั้น 3500 ผมคงไม่มีปัญยาครับเรยบอกว่าไม่เอา แต่คราวนี้พ่อรู้เรื่อง(แต่ผมบอกพ่อนานแล้วคงลืมแล้วล่ะบอกหลายครั้ง) บวชที่วัดหาดใหญ่ในครับ แต่ผมคิดว่าผมน่าจะบวชวัดคองหงษ์ ทำไมล่ะ ถ้าเป็นพี่ๆ ไปวัดที่ไม่คุ้นคยและไม่เคยไปและไม่อยากอยู่วัดนั้นแต่ต้องจำใจครับเพราะเป็นสิทธฺของครูที่จะเลือกครับ ที่ผมจะบวชคือวัดคองหงษื ที่ดังอ่ะครับ ที่ผมบวชเพราะไม่ใช่วัดดัง แต่เค้ามีมหาวิทยาลัยจุฦาลงกรณ์ ของวัดอ่ะครับ หรือ มจร. มีหนังสือมากมายผมสามารถ่านได้มากกว่าวัดที่ผมจะบวชวันที่ 19 ครับ และก้เจ้าอาวาสผมก้รู้จักผมมีพี่น้อง 3 คน แกอุ้มหมดทุกคนแล้วตอนเด็กๆ ครับ ...... ยังไงมาอนุโมทนาด้วยน่ะครับ.
    <!-- / message --><!-- sig -->

2. newhatyai

แหมยายผีป่ามาเองเรยเนาะ อิอิ

3. Aunop

Aunop เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยค่ะ พอดีบ้านแม่ก็อยู่แถว ๆ นั้น เด๋วจะโทร.ไปบอกแม่ให้ไปร่วมทำบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ

4. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาจ้ะ
    กรรมใดที่เคยล่วงเกินกันมา
    ขอให้เป็นอโหสิกรรมทั้งหมดด้วยจ้ะ

5. theexcaribur

theexcaribur เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2007
    "เรารับผ้าเหลือง เพื่อจะทำให้แจ้งซึ่งพระนิพพาน"

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อนุโมทนา สาธุ

บวชนานไหมครับ ตลอดชีวิตบอกด้วยนะจะไปหาที่วัด คงไม่ได้อ่าน สาระ ดีดี จากคุณ newhatyai หลายเพลา อ่านเยอะ ๆ นะครับตอนบวชแล้วมา ธรรมทานให้ฟังบ้างนิ

7. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005

8. newhatyai

ครับ อยู่จังหวัดสงขลาหรอครับ .....

ครับไม่ตลอดชีวิตครับ บวชตามโครงการของ สนช. ครับ.. ไม่ทราบอยู่จังหวัดไรหรอครับเห็นว่าจะมาหา อิอิ...

9. อายุมั่น

อายุมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

แม่กับลูกชายขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอให้เจริญในธรรมสมดังความตั้งใจทุกประการค่ะ

10. Aunop

ตกลงบวชวัดไหนคะ วัดหาดใหญ่ใน หรือ วัดคอหงษ์ คือดิฉันอยู่กรุงเทพฯ แต่บ้านแม่อยู่ใกล้วัดคอหงษ์ ถ้าบวชวัดนี้ จะบอกให้แม่ไปร่วมทำบุญ น่ะจ้ะ

11. newhatyai

บวชวัดหาดใหญ่ในครับ...เพราะว่าครูเลือกแต่ผมอยากจะบวชวัดคองหษ์ครับแต่ต้องจำใจบวชวัดหาดใหญ่ในครับ ถ้าเราทำการย้ายวัดบวชได้เราก็จะทำครับแต่ไม่รู้ทำได้ไหม ....

12. Aunop

อย่าใช้คำว่าจำใจเลยนะคะ บวชแล้วก็เป็นกุศลเหมือนกัน ไว้โอกาสหน้าถ้าอยากบวช ก็มาวัดคอหงษ์อีกจะเป็นไรไป ดีซะอีก จะบอกให้แม่ไปทำบุญ ถวายเพลให้ทุกวันเลย....อนุโมทนา ค่ะ

13. Aunop

อย่าใช้คำว่าจำใจเลยนะคะ บวชแล้วก็ได้กุศลเหมือนกัน ไว้โอกาสหน้า ถ้าใจยังอยากบวชอยู่ ก็มาบวชวัดคอหงษ์อีกจะเป็นไรไป หรือจะบวชภาคฤดูร้อนก็ดีนะ จะได้บอกให้แม่ไปร่วมบุญ จะไปถวายเพลให้ตลอดพรรษาเลย ...... ขออนุโมทนาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2007
  14. newhatyai

แหมถวายทุกวันเรย...... 5555+คงกินได้ทั้งวัดล่ะมั้งครับ

15. queenie

queenie เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2007
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ ขอความเจริญในธรรมจงมีแด่ท่านยิ่งขึ้นไปเทอญ

16. ปารดา

ปารดา เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2007
    โมทนาบุญด้วยค่ะ อยากบวชตลอดชีวิตเหมือนกัน แต่ติดที่มีภาระทางโลกเยอะนัก

17. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

18. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ถนอม สุพัตรา ถกนธ์ พร้อมครอบครัวและญาติมิตร