ขอลาบวชตลอดชีวิตคับ

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย ลาภวัต, 21 กันยายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ลาภวัต

ลาภวัต เป็นที่รู้จักกันดี

ผม ชื่อ ลาถวัต จรัสศุภกร ขอลาทุกๆท่านคับเพื่อที่จาเตรียมตัวบวชคับประมาณสิ้นเดือนตุลาคับ หลังออกพรรษา คับที่วัดป่าปฐมพุทธาราม ที่ จ เชียงรายคับ เป็นวัดสาขาลูกศิษย์หลวงพ่อ พระราชพรหมยาน( หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) คับ เพื่อที่จาไปช่วยหลวงพ่อ สมบูรณ์ สรางวัด แล้วก้อแนะนำเกี่ยวกับพระกรรมฐานคับ เพราะทางวัดยังขาดบุคลากรที่จะสอนมโนมยิทธิคับ ขอทุกท่านที่ข้าพเจ้ารู้จักหรือไม่รุ้จักก็ดีได้ร่วมอนุโมทานบุยของผมในครั้งนี้ด้วย คับ หรือท่านที่อยากร่วมเป็นเจ้าภาพบวชสามารถสอบถามได้ที่ผมโดยตรงคับ เพราะต้นเดือนตุลาคม ผทก็จาได้ ขึ้นไปอยู่ที่วัดเพื่อที่ จาเตรียมตัวบวช และเตรียมงานกฐินขอวัดด้วยคับ สอบถามได้ที่ 0830506468 เบอร์โดยตรงของผมคับชื่อ( แจ็ค) คับหรือลาถวัต คับ ขออนุโมทนาคับ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอจำชื่อ

อนุโมทนา สาธุ

ยินดีด้วยครับคุณ ลาภวัต จรัสศุภกร ขอให้สมปราถนาทุกประการนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2008
  3. สราวุธ ลำพูน

สราวุธ ลำพูน เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับท่านด้วยคนนะครับไม่ทราบว่าชื่อวัดอ่ะไรครับ เผื่อมีคนสนใจไปเรียนกับท่าน เรื่อง มโมยิทธิ

4. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

5. queenie

queenie เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2007
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ
    จะขอร่วมเป็นเจ้าภาพบวชด้วยนะคะ กรุณาแจ้งเลขบัญชีให้ด้วยค่ะ
    queenie อาจจะได้มีโอกาสไปร่วมงานกฐินที่วัดด้วยเหมือนกันค่ะ คงจะได้ไปกราบนมัสการช่วงนั้นด้วยค่ะ

6. ลาภวัต

คับผมขออนุโมธนานะคับชื่อ วัดป่าปฐมพุทธาราม บ้านป่าซางวิวัฒน์ ต .นางแล อ .เมือง จ เชียงราย ส่วนเบอร์บัญชีนะคับ นายลาภวัต จรัสศุภกร ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยบิ๊กซีราษฏ์บูรณะ บัญชีออมทรัพย์ หมายเลขบัญชี742-2-20311-1 ท่านที่สนใจมามารถมาฝึกมโนมยิทธิได้นะคับ เนื่องด้วยว่าทางวัดไม่มีบุคลากรที่จาทำการสอนพระกรรมฐานคับ พอดีทางผมก็ไม่มีภาระไรที่ต้องห่วงคับ เลยตัดสินใจบวช ในครั้งนี้แล้วเพื่อสานต่อตามจุดประสงค์ของหลวงพ่อสมบูรณ์(ท่านเป็นเจ้าอาวาสที่นี่คับ)ผมจาขึ้นไปเชียงรายตอนต้นเดือนคับ เพื่อนที่จาเตรียมงานบวช และก็ เตรียมงานกฐินช่วยหลวงพ่อคับเพราะเท่าที่ผมไปอยู่มา 1 เดือนคับก้อไม่ค่อยมีใครรู้จักวัดนี้คับ ไม่ค่อยมีใครเข้ามาทำบุญถวายเพล หรือสังฆทานเลยคับ และก้อที่จ.เชียงรายที่วัดก็เป็นลูกหลานท่านหลวงพ่อพระราชพรหมยานคับแต่ไม่มีคนสอนกรรมฐานคับ พี่คนไหนส่งปัจจัยมาร่วมกรุณาโทรบอกจำนวนด้วยนะคับทั้งนี้ถ้าปัจจัยเหลือผมก็จาขอนำถวายร่วมกองกฐินทั้งหมดคับ ลาภวัต คับ

7. ลาภวัต

ท่านทีสนใจฝึกมโนมยิทธิ สามารถมาพักที่วัดได้นะคับทางวัดมีที่พักคับเผื่อได้มาช่วยหลวงพ่อทำพระสร้างพระคับผม

8. kong_sorakrit

kong_sorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ

ขออนุโมทนาสาธุในบุญกุศลทานศีลภาวนาของทุกท่าน
    ที่บำเพ็ญมาแล้วด้วยดี
    ตั้งแต่ต้นจนบัดนี้ด้วยเทอญ

ขอความปราถนาของท่านที่ตั้งไว้ดีแล้ว
    จงประสบผลสำเร็จด้วยอำนาจ
    พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์เถิด

สาธุ สาธุ สาธุ

[b-wai] [b-wai] [b-wai]​

9. ลาภวัต

สวัสดีนะคับ ตอนนี้เลยมีเรื่องจาแจ้งให้ทราบคับ ว่าจามีผู้ที่บวชร่วมกับผมด้วยคับ อีกองค์ คับแต่เขาไม่มีปัจจัยที่จาบวชคับ เลยมาบอกบุยทุกท่าน เป็นเจ้าภาพร่วมกันคับ ผม จาบวชประมาณสิ้นเดือนหลังออกพรรษาคับ เลยบอกบุญมายังทุกท่านอีกครั้งคับ

10. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    สวัสดีครับ ญาติธรรมทุกท่าน วันนี้ผมมาในนามตัวแทนของ พระลาภวัตร ธรรมกาโม หรือหลวงพี่แจ็ค ซึ่งวันนี้ได้อุปสมบทไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วที่วัด ภูมิพาราราม จ.เชียงราย เวลา 9.00 น. ซึ่งวันนี้ผมติดเรียนจึงไม่ได้ไปร่วมอนุโมทนาด้วยที่วัด แต่เมื่อกี้แวะไปกราบท่านมาแล้วครับ

วันนี้ผมจึงนำรูปมาให้ทุกท่านชม เป็นรูปที่ถ่ายเมื่อวานครับ ปลงผมก่อนบวชครับ เพื่อยืนยันว่าหลวงพี่แจ็คบวชจริงและได้ตั้งสัจจะ ว่าจะไม่สึกด้วยครับ

ยามเย็น ณ วัดป่าปฐม ครับ

ก่อนปลงผม หุหุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      50.2 KB
      เปิดดู:
      2,003
      ขนาดไฟล์:
      38.7 KB
      เปิดดู:
      1,959
  11. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    พ่อกับแม่ เป็นผู้ปลงผมคนแรก

ปิดท้ายด้วยหลวงพ่อครับ

ขนาดไฟล์:
      30.9 KB
      เปิดดู:
      1,928
      ขนาดไฟล์:
      34.8 KB
      เปิดดู:
      1,966
      ขนาดไฟล์:
      41.1 KB
      เปิดดู:
      1,950
  12. Specialized

23
    ขอถวายชีวิตเป็นพุทธบูชาครับ หลวงพี่ฝากบอกมา

สำหรับวัดป่าปฐมพุทธาราม สำหรับคนที่ยังไม่เคยเห็น สามารถเข้าไปชมได้ที่ link นี้นะครับ http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=651979#post651979

และถ้าต้องการร่วมบุญก็ได้ตามสะดวกครับ สาธุ ศิษย์หลวงพ่อฤาษี ตอนนี้เริ่มเข้ามาช่วยกันสร้างวัดแล้วครับ :cool:

ขนาดไฟล์:
      50 KB
      เปิดดู:
      1,916
      ขนาดไฟล์:
      52.4 KB
      เปิดดู:
      1,908
      ขนาดไฟล์:
      43.2 KB
      เปิดดู:
      1,935
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2007
  13. คนไม่เอาไหน

คนไม่เอาไหน เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

14. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    อาตมาขออนุโมทนาบุญกับหลวงพี่ด้วยครับ

อาตมาเองก็ได้อธิฐานไว้เหมือนกับหลวงพี่น่ะครับ อาตมาเองก็ช่วยงานในพระพุทธศาสนาลักษณะเดียวกับหลวงพี่ คือ ปั้นพระ ปิดทองพระ ติดกระจกฐานพระ แต่อาตมาจะไปทั่วประเทศเพราะต้องติดตามไปช่วยครูบาน้อย หวังว่าถ้ามีโอกาสผมอาจจะได้พบหลวงพี่นะครับ ผมเพิ่งบวชได้ 1 พรรษาครับ อายุ 23 ปี ผมว่าการทำงานให้กับพระพุทธศาสนามีความสุขดีนะครับแม้ว่าจะเหนื่อยกายแต่ก็ไม่เหนื่อยใจ ทั้งที่ก่อนบวชไม่เคยมีความสุข คงจะเป็นผลบุญที่ผมทำให้กับพุทธศาสนานะครับเลยทำให้เรื่องความทุกข์หายไป

สุดท้ายนี้ก็ขอให้อนุโมทนาบุญกับงานที่อาตมาทำให้กับพระพุทธศาสนาทุกๆงานให้กับญาติโยมทั้งหลาย

15. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ธมฺมกาโม ภวํ โหติ</SPAN>
    ผู้ฝักใฝ่ในธรรมเป็นผู้เจริญ
    ธมฺมเทสฺสิ ปราภโว

ผู้ชังธรรม เป็นผู้เสื่อม
    นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ

สุขอื่นยิ่งกว่าความสงบไม่มี.

จงเตือนตน ของตน ให้พ้นผิด
    ตนเตือนจิต ตนได้ ใครจะเหมือน
    ตนเตือนตนไม่ได้ ใครจะเตือน
    อย่าลืมเลือน เตือนตน ให้พ้นภัย

...............................................................

อนุโมทนา สาธุ ๆ ๆ
    [​IMG][​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

16. porapatr

porapatr เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ

ชาตินี้บุญน้อยนักไม่ได้เกิดเป็นชายได้บวชเรียน ทดแทนคุณศาสนา พ่อ แม่ ผู้มีพระคุณ แต่ไม่เป็นไรถึงเป็นหญิงก็บวขชีได้ ไม่แน่สักวันอาจจะได้ห่มชุดขาวตลอดชีวิตเช่นกันค่ะ

ใครพอมีสถานที่สำหรับบวชชีบ้างค่ะ ยิ่งเป็นจังหวัดกาญจนบุรีได้ยิ่งดีค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2008
  17. chanthawat_k

chanthawat_k เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับบุญครั้งใหญ่นี้ด้วยนะคับ.....
    บุญกุศลใดที่หลวงพี่พึงได้ขอจงเป็นปัจจัยให้ถึงพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเถิด
    .....สาธุ....

18. บัณฑิต ธัมโม

บัณฑิต ธัมโม เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนาด้วยครับ
    การบวชศึกษาพระธรรมวินัย เพื่อหวังพิชิตเอา สิ่งที่ยากมากของมนุษย์ คือ
    พระนิพพาน ถ้าได้บวชแล้ว จะรู้ว่าบวชนั้นง่าย แต่การรักษาเพศพรหมจรรย์ เป็นสิ่งที่แสน ยากเพราะ ถ้าเราไม่บริสุทธิ์ พอเราจะไม่สามารถอยู่ในพระธรรมวินัยได้เป็นธรรมดา แม้จะอธิฐานบวชตลอดชีวิตก็ตาม ผู้รู้ทั้งหลายกล่าวเปรียบเทียบพระธรรมวินัยไว้ว่า พระธรรมวินัยเปรียบเหมือนน้ำทะเลหลวง สิ่งสกปรกจะอยู่ในทะเลได้ไม่นาน แม้ตัวเราเอง ต้องโดนคลื่นมรสุม ของทะเล ซัดขึ้นฝั่งฉันนั้นนักบวชทุกท่านจึงต้องเพียรพยายามขัดเกลาสิ่งที่เป็นข้าศึกต่อ

เพศพรหมจรรย์ ตลอดเวลา จึงจะประคองจิตดวงน้อยของเราอยู่ในผ้ากาสายะ
    ได้ตลอดไปตราบนานเท่านาน จนสภาวะอินทรีย์ แก่กล้าจึงจะเห็นซึ่งมรรคา คือ ทางสายกลางอย่าง เช่น พระพุทธเจ้า นี้แหล่ะคือทางแห่งอริยะอย่างแท้จริง อดีตก็รู้เท่า อนาคต ก็รู้ทัน ปัจจุบัน ก็ไม่ยึด สุดยอดของคนครับ
    สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

19. Specialized

23

ตอนนี้หลวงพี่แจ็คท่านจำพรรษาอยู่ที่วัดป่าปฐมพุทธาราม และฝากมาบอกบุญแก่ทุกท่าน เรื่องการสร้างพระปัจเจกพุทธเจ้าครับ

ติดตามอ่านได้จากกระทู้นี้นะครับ ตาม Link เลยครับ

http://palungjit.org/showthread.php?t=113509

20. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้