กล่าวว่าพ่อแม่สามี

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย รักบุญ, 17 พฤศจิกายน 2009.

1. รักบุญ

รักบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    แม่ชีคะอยากทราบว่าถ้าลูกสะใภ้ล่าวว่าพ่อแม่สามีกรรมจะหนักเท่ากับกล่าวว่าพ่อแม่ของตนเองหรือเปล่าคะ

2. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ธรรมสวัสดีค่ะ...
    พ่อแม่สามีก็เหมือนพ่อแม่ของเรา เพราะพ่อแม่ของสามีต้องลงทุนลงแรงเลี้ยงดู อบรมสั่งสอนลูกของตนให้เป็นคนดี ทำให้หนูหลงรักและฝากตัวพร้อมด้วยหัวใจอยู่กินกับเขาไง

การกล่าวว่าพ่อแม่สามีไปนั้นเท่ากับเราเป็นคนไม่มีความกตัญญูต่อท่าน ถามว่าบาปเท่ากับพ่อแม่ของตัวเองไหม? เท่ากันค่ะ เพราะพ่อแม่ของสามีจัดอยู่ในทิศเบื้องหน้า คือผู้มีบุญคุณทิศหนึ่ง
    ผู้ใดทำการกราบไหว้นับถือยกย่องย่อมเกิดเป็นมงคลแก้ผู้นั้นค่ะ
    บุญรักษา/ธรรมสวัสดี

3. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post2661529 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid" width=175></TD><TD class=alt1 id=td_post_2661529 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message --><!-- google_ad_section_start -->สาธุ สาธุ ขอโมทนา
    ขออุทิศบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้สร้างในวันนี้

จงถึงแก่เจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า
    เจ้ากรรมนายเวรของบิดามารดา
    วงศาคญาติของข้าพเจ้า
    เทพเทวดาทั้งหลายที่มีความเกี่ยวพัน
    เกี่ยวข้องกับข้าพเจ้าและครอบครัว
    ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้ง4และพยายมราช
    พร้อมด้วยบริวารทั้งหลาย
    รวมทั้งสรรพสัตว์ทั้งหลายทั่วสากลโลก
    ขอจงโมทนาส่วนกุศลนี้
    พึงได้รับประโยชน์ความสุข
    เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ
    ณ กาลบัดนี้เทอญ

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ณ วันนี้
    ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้า
    ได้เข้าถึงพระนิพพานในชาตินี้
    หากยังไม่ถึงในชาตินี้ ขอให้ตั้งแต่บัดนี้ไป
    จงมีแต่ความคล่องตัวทั้งทางโลกและทางธรรม
    เป็นที่รักของเทวดา มนุษย์ และสรรพสัตว์ทั้งหมด
    มีแต่ความเมตตามหานิยม
    ทุกประการเทอญ สาธุ สาธุ
    เต้ากรวดน้ำทองเหลือง<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>