กรรมของน้อง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย pbn609, 25 ตุลาคม 2005.

1. pbn609

pbn609 Active Member

สวัสดีครับ ผมขอเล่าเรื่องกรรมเวรที่ยังไม่มาถึง
    ผมมีพี่น้องร่วม บิดา-มารดา 3 คนและต่างบิดาซึ่งเป็นพี่ชายผม 1 คนผมเป็นคนที่2 น้องสาวผมเป็นอาจารย์ สำหรับคนสุดท้องซึ่งเป็นคนเล็กนั้นถูกเลี้ยงดูอย่างเอาอกเอาใจเขาเกิดวันพุธกลางคืนซึ่งผุ้เท่าผุ้แก่เล่ากันว่าถ้ามันดี ก็จะเป็นคนดีไปเลยหากถ้าเป็นคนเลวก็จะเลวเลยผมยังจำได้
    พ่อผมขายกาแฟครับแม่ผมเป็นครูโรงเรียนเอกชน ปัจจุบันลาออกแล้วครับตอนนี้ท่านเป็นเบาหวาน ครับ น้องผมคนเล็กนี้เป็นเด็กดีมากว่านอนสอนง่ายเคยเป็นนักมวยสร้างรายได้และชื่อเสียงให้กับครอบครัวเราเป็นอย่างมาก พ่อและแม่ต่างภูมิใจมาก แต่ปัจุบันนี้ หาเป็นเช่นนั้นไม่ เจ้าคนเล็กเขาเรียน ปวส.รัฐบาลแห่งหนึ่งด้วยความที่เป็นเด็กทะเยอทะยานมักใหญ่ใฝ่สูง ใช้ของดีๆ ราคาแพง ไม่เคยสนใจใยดีต่อพ่อแม่ที่ทำมาหากินกว่าจะขายกาแฟได้แต่ละแก้ว ให้ไปสอบ ม.ราชภัฏก็ไปสอบแค่ช่วงเช้าช่วงบ่ายไม่ไปสอบผลออกมาเลยไม่มีรายชื่อทำให้ต้องไปเรียนที่จังหวัดนครสวรรค์ ต่อมาพฤติกรรมก็เปลี่ยนไปเป็นคนขี้โมโหง่ายขาดสติชอบดื่มเบียร์/เหล้า สูบบุหรี่จัด มักหลอกลวงเอาเงินพ่อแม่เกี่ยวกับเรื่องเรียนไปใช้กินเที่ยวอย่างมากโดยพ่อแม่ไม่รู้เรื่องเลย กลับมาบ้าน ก็แสดงตัวเป็นเด็กดี ตื่นใส่บาตรเช้าทุกวัน (ประเภทแสดงให้ผู้อื่นเห็นว่าเป้นคนดีมาก)พ่อผมลำบากมากส่งให้เรี่ยนจนจบ(เอกชน)ระดับปริญญาตรีเมื่อเรียนจบอยากจะขอบวชผมก็ดีใจที่น้องจะได้กลับตัวกลับใจแต่แล้วเมื่อบวชในผ้าเหลืองเขาสาบานไว้ว่าจะเลิกบุหรี่และเหล้าเมื่อบวชอยู่ที่วัดครั้งหนึ่งน้าผมไปเยี่ยมถึงกับตกใจว่าทำไมในกุฏิพระน้องชายจึงมีควันมากขนาดนี้ และเข้าไปดูได้กลิ่นบุหรี่ เขาบวชประมาณ 1 พรรษาและสึกออกมากลับมาที่บ้านโดยไม่หางานทำ มักดื่มเหล้าเมื่อเมาก็ทำลายข้าวของภายในบ้านเสียหาย บางครั้งถึงขนาดทำร้ายแม่/พ่อ ผมต้องไปสั่งสอนในบางครังแม่ก็ปิดผมเพื่อไม่ให้ผมไปสั่งสอนเค้า...จนปัจจุบัน เลวร้ายยิ่งกว่านั้น นำผู้หญิงเข้าบ้านให้พ่อแม่เลี้ยงอีก 1 ปาก
    พ่อผมต้องตื่นแต่เช้ามืดไปขายกาแฟมีอยู่ครั้งนึงพ่อผมถูกจี้และถูกแทงแต่โชคดีที่ถูกกระเป๋าสตางค์ก่อนและทะลุถูกโคนขาหวิดถูกเส้นเลือดใหญ่ 1 นิ้ว
    ท่านผู้อ่านคงสงสัยว่าทำไมผมไม่ไปช่วยท่านขายของ ผมขอเรียนให้ทุกท่านที่อ่านทราบว่าผมจะออกไปช่วยท่านขายกาแฟช่วงวันเสาร์-อาทิตย์เนื่องจากผมทำงานอยู่ในรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่งต้องอาศัยช่วยท่านในช่วงวันหยุดเท่านั้น
    น้องชายสุดเลวของผมผมมักดื่มเหล้ามเมาจนขาดสติ ถึงขนาดทำร้าย หลาน(ลูกพี่ชาย)ที่มาอาศัยอยู่กับย่า ผมก็ต้องรีบไปจัดการกับมันผมเย็บสี่เข็ม
    แม่ผมโดนมันทำร้ายด้วยและท่านเริ่มเป้นโรคหัวอีกโรค เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเกิดหัวใจวายเฉียบพลัน ผมต้องรีบนำท่านส่งโรงพยาบาลฉุกเฉิน ดีที่ได้พบกับหมอที่วินิจฉัยได้ถูกว่าเกิดจากน้ำท่วมปอดจำทำให้ท่านหายใจไม่ออก..เหตุเพราะในวันที่มันทำร้ายหลานนั้นมันยังทำร้ายแม่ด้วย แม่ผมเพิ่งมาเล่าเหตุวันนั้นให้ผมฟัง...มันชั่วจริง ๆ มันไม่ทำงานครับ เช้าจะให้เมียไปขอเงินพ่อและขอเงินซื้อกับข้าวมากินกันในห้อง แม่ผมป่วยอยู่มันไม่เคยมาเฝ้าแม่เลยสักครั้ง มันอยู่ในห้องสองผัวเมียทั้งวัน.....ผมรอดูกรรมที่มันทำกับแม่และพ่อครับ สำหรับผมตอนเย็นจะกลับมาหลังเลิกงานจะพาแม่ไปออกกำลังเพื่อให้หัวใจ/ปอดแข็งแรง
    ผมอัดอั้นต่อพฤติกรรมของน้องชายผมมาก......บางครั้งอยากอุ้มไปให้เรียบร้อยไปเลย.........แต่ผมกลัวเรื่องกรรมครับ......
    ขอบคุณท่านผู้อ่านครับที่อ่านได้มาถึงขนาดนี้....
    โปรดช่วยวิจารณ์ ว่ากรรมของน้องชายผมนี้มันจะเป็นอย่างไรบ้าง........... ขออโหสิกรรม ต่อน้องชายผม...
    สาธุ...สาธุ....สาธุ.......

2. มนสิการ

มนสิการ สมาชิกใหม่

คงวิจารณ์ไม่ได้หรอกค่ะ เพราะขนาดเขาเข้าไปอยู่ในศาสนามาตั้ง1พรรษา กลับออกมายังเป็นเหมือนเดิม ขอแค่คุณอย่าไปเกิดโทสะ โมหะ กับน้องแทนที่บุญกุศลที่คุณดูแลพ่อ-แม่และช่วยเหลือท่านอยู่จะเป็นกุศลที่เศร้าหมอง ถ้าคุณอยากช่วยทำให้น้องชายคุณเป็นคนดีให้คุณแผ่เมตตาให้น้องชายคุณมากๆ เขาจะได้เปลี่ยนตัวเองกลับมาเป็นคนดีบ้าง ขอให้ตัวเขาสำนึกในความผิดที่เขากระทำอยู่โดยไวเถอะ **มนสิการ**

3. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    อืม.... กรรมจริง ๆ