สาธุธรรม วันนี้เราขอมาแนวรักชาติบ้างนะ สาธุ มือของเราผู้นี้แม้มีเพียงสองข้าง เราจะไม่ขอสร้างตราบาปให้กับวงตระกูลตนด้วยการทำรายชาติบ้านเมือง ด้วยการคิดคตทรยศต่อพ่อของแผ่นดิน ด้วยการทำรายพระศาสนา เรานอนบนแผ่นดิน กินบนแผ่นดิน เติบโตบนแผ่นดิน รู้จักธรรมะของพระศาสดาบนแผ่นดิน ซึ่งเป็นแผ่นไทย เราจะไม่ขอทรยศแผ่นดินและเจ้าผู้รักษาแผ่นดินไทย เราเกิดมาได้ เพราะมีแม่และพ่อเป็นผู้สร้างเรามา แต่แม่และพ่อของเรานั้น ท่านก็ต้องอาสัยเหตุหลายๆด้านจึงจะสามารถดำรงตนเองอยู่ในโลกนี้ได้ เพื่อสร้างสรรค์สิ่งต่างๆที่ท่านกระทำแล้ว กำลังกระทำอยู่และคิดจะกระทำ และสิ่งที่ท่านสร้างนั้นอย่างหนึ่งคือตัวของเรา องค์ประกอบต่างๆที่ท่านได้อาศัยเพื่อการดำรงชีวิตนั้นประการสำคัญคือแผ่นดิน ท่านต้องอาศัยแผ่นดินเพื่อการดำรงชีพแห่งตนและเพื่อเลี้ยงดูสิ่งอื่นๆที่ท่านรักที่ท่านสร้างขึ้นมา แผ่นดินไทยนี้ เป็นแผ่นดินที่อาตมาได้อาสัยเกิด อาสัยดำรงขันธ์ อาสัยประกอบกิจเพื่อพระศาสนา หากเราขาดแผ่นดินผืนนี้แล้ว เราก็ไม่อาจจะได้อิสรภาพในการดำเนินกิจกรรมของตนๆ และ เราอาจจะไม่ได้เจอพระพุทธศาสนาอันเป็นศาสนาที่เรารักและถวายหัวมอบชีวิตให้แล้วจนหมดสิ้น แผ่นดินไทยผืนนี้ หากขาดท่านผู้ทรงธรรมอันประเสริฐ ช่วยพยุงค้ำจุนรักษาเอาไว้ ป่านนี้เราท่านทั้งหลายคงได้ตกเป็นขี้ข้าของคนต่างด้าวท้าวต่างเมืองไปเสียแล้ว แม้พระศาสนาที่เรารักนี้ก็คงไม่อาจจะตั้งมั่นอยู่ได้เป็นแท้ ท่านทั้งหลายอันเป็นบรรพบุรุษของเราชาวไทยได้ช่วยกันทำนุบำรุงรักษาแผ่นดินสยามนี้มาช้านาน โดยมีผู้นำของแผ่นดินที่ทรงพระปรีชาสามารถ เป็นองค์พระประมุข เป็นศูนย์รวมแห่งจิตใจเราชาวสยามมาโดยตลอด หากเราชาวสยามขาดผู้นำที่ทรงพระปรีชาและเข้มแข็งเสียแล้ว ชาวสยามคงไม่สามารถรวมกันอยู่ได้อย่างมั่นคง คงต่างคนต่างแตกแยกหนีหายกระจัดกระจายไร้ที่ยึดเหนี่ยวเหมือนลูกนกที่ถูกพรากจากรัง ขาดแม่นกคอยดูแลปกป้อง คงว้าเหว่หง่อยเหงาเศร้าซึมตรอมใจจนตายไปเสียแล้วกระมัง ถึงเราจะถูกสอนให้ปฏิบัติตนเพื่อละวางจากความยึดมั่นเหนียว ละตัญหาให้ขาด แต่เราก็ไม่อาจนิ่งดูดายทอดธุระจากแผ่นดินถิ่นเกิด เราไม่กล้าทำรายท่านทั้งหลายผู้ทรงคุณอันประเสริฐ ที่ได้ช่วยรักษาแผ่นดินสยามนี้ไว้ จนเราได้มาอาสัยเกิดได้ในปัจจุบัน พ่อหลวงของปวงชาวไทย เป็นพ่อของคนทั้งแผ่นดิน ผู้ใดทำรายท่านผู้นั้นได้ขึ้นชื่อว่าทำรายแผ่นดินของตนที่ได้อาสัยเกิดอาสัยกินอาสัยเติบโต นับเป็นคนอกตัญญู เป็นคนชั่วช้าเสียยิ่ง ยากที่จะหาอะไรเปรียบ ผู้ใดทำรายแผ่นดินย่อมได้ชื่อว่าเป็นคนเนรคุณ ยากที่จะหาแดนเกิดใหม่ที่ดีได้ คงมีแต่อบายภูมิอันร้อนรนทนยากเท่านั้นแลเป็นที่หมาย เราไม่ได้สาบแช่งผู้ใดที่กำลังทำรายชาติบ้านเมือง เราไม่ได้สาบแช่งผู้ใดที่กำลังย่ำยี่หัวใจทำรายพ่อของแผ่นดิน แต่ท่านผู้กำลังประกอบกิจอันชั่วช้าอยู่นั้นนั่นเอง เป็นผู้กำลังทำรายตนเองให้ฉิบหาย ทำรายวงตระกูลให้ป่นปี้ เพราะท่านได้สร้างตราบาปให้กับตระกูลของตนเอง ให้ได้ชื่อว่า ตระกูลคนขายชาติ เรารักพระศาสนาเพียงไร เราก็รัก แผ่นดินเพียงนั้น ขอท่านผู้ทรงธรรมทั้งปวงจงช่วยกันปลดปลงเวรภัยร้ายแห่งชาติบ้านเมือง ภัยร้ายแห่งแผ่นดินของเราชาวสยามนี้ ให้หลุดพ้นจากภัยร้ายโดยพลันเถิด ขอภัยจงดับมอด ขอเวรจงอย่าสานต่อ ขอความชั่วจงพินาจจางหาย เราขอถวายตนเพื่อพระศาสนานี้ตลอดชีพแห่งเรานี้ ด้วยสัจจะนี้ขอแผ่นดินจงรอด ด้วยสัจจะนี้ขอภัยร้ายทั้งปวงจงจืดจางห่างหายจากพ่อหลวงของปวงชาวไทย บุญใดๆที่เราทำ กรรมดีไรๆที่เราสร้าง แม้เราจะไม่ได้รับตกทอดผลจากการกระทำนั้นๆก็ตามเราขออุทิศถวายให้กับท่านผู้เป็นพ่อของแผ่นดินไทย
ขอบพระคุณค่ะพี่... แหม! เรื่องมีอาหารให้ทาน (มีคนทำให้ยิ่งดีใหญ่เลยค่ะ ^__^) นี่ของถนัดเลยค่ะ... ว่าแต่ทานเป็นข้าวเหนียวดำกะทิ (ขนมไทยๆ) แทนได้เปล่าคะ... ขนาดจะขยายด้านข้างแทนไหมคะเนี่ย... ^__^
กราบนมัสการ กราบขอบพระคุณพระคุณท่านและ ขอบพระคุณทุกๆ ท่านค่ะที่เข้ามาเยี่ยม... หวังว่าทุกท่านคงสบายดีเช่นกันนะคะ...
ตัญหา หรือความอยากนี้ คือสาเหตุแห่งทุกข์ ที่ใดมีตัญหาที่นั่นมีความทุกข์ ผู้ใดกำจัดตัว ตัญหาออกเสียได้ ผู้นั้นย่อมมั่นใจได้เลยว่าเขาจะพบความสิ้นไปแห่งทุกข์ เขาจะไม่มีทุกข์ได้อย่างแน่นอน สาธุ ขอให้ประสบสุขสันติอันจริงแท้เถิด
ขอบคุณสำหรับกำลังใจ รูปสวยๆ ครับ ช่วยกันทำความดีถวายให้พ่อหลวง ของเรากันครับวันนี้ผมเอารูปวอลเปเปอร์มาฝากผมทำเองอาจไม่สวยเท่าไหร่แต่ทำด้วยใจ เป็นภาพในหลวงและบทพระราชนิพนธ์ที่ไพเราะจับดวงจิตผมมากที่สุดเพลงนึง ^^ ขอให้ทุกท่านมีความสุขหากท้อแท้สิ้นหวังจงฟังและอ่านเพลงๆนี้นะครับจะช่วยท่านได้ [IMG]
[IMG] "เอกบุรุษในรูปที่ท่านเห็น ผู้นั้นเป็นคู่ของข้าแต่ปางก่อน แต่ด้วยกรรมทำเราให้ตัดรอน เฝ้าวิงวอนเขากลับมาเป็นยาใจ"
ขอบพระคุณทุกๆ ท่านมากเลยนะคะ... สำหรับทั้งข้อความ และรูปภาพที่สวยงาม... ได้อ่าน ได้ดูแล้วชื่นใจ สบายใจจริงๆ ค่ะ... คุณต้นค่ะ... ธรถามน้องชายให้แล้วนะคะ... เขาบอกว่าเขาเอาเหล็กไหลพญานาคห้อยคอไว้ตลอดค่ะ... เวลาเจองู... เขาจะขออาราธนาบารมีพระท่านให้ช่วยสงเคราะห์ด้วย... ขอให้งูเลื้อยลงท่อระบายน้ำโดยเร็ว... งูเขาก็จะไม่ได้สนใจมาทางที่น้องชายยืนอยู่... (ไม่ทราบว่าเพราะเขาต้องคอยระวังหมาด้วยหรือเปล่านะคะ)... แต่ไม่ว่าน้องชายจะยืนทางไหนก็ตาม... งูเขาจะหันหัวหนีไปทางอื่นค่ะ... แต่น้องชายก็ฝากบอกว่า... ยังไงๆ อยู่ห่างๆ พวกเขาไว้เป็นปลอดภัยที่สุดค่ะ... ^__^