หวัดดีจ้ะ น้องบอยหยอ อิอิ หม่ำข้าวยังจ้ะ ^__^ http://www.tlcthai.com/webboard/musi...&post_id=23654 [IMG] ขอรจนาบทสัจจธรรมโลก ธรรมดาโศกสอนให้มิยึดมั่น อยู่กับลมหายใจนาทีปัจจุบัน ความฝันคือสิ่งแสนไกล วาทะหลวงพ่อเคยกล่าว เหน็บหนาวทุกข์ทนเพียงไหน ก้าวเดินเดินเดินสู่เส้นชัย สักวันไม่นานช้าฟ้าเมตตา น้ำคำอมฤตสนิทเนา คอยเตือนเรายามเหว่ว้า ยามทุกข์ทนพลัดพรากจากลา ยามดายเดียวนักหนารู้ทำใจ มาลำพังไปลำพังนั่นแหละชีวิต เพียรลิขิตพรหมชะตาอย่าหวั่นไหว เดินเดินเดินสู่แสงธรรมน้อมนำใจ ส่องไสวไปสว่าง...สู่ทางทอง....!
หมาที่ว่าป่วย แพทย์วินิจฉัยว่าเป็นโรคพยาธิในเลือด เกิดจากหมัด หรือเห็บที่มีเชื้อมากัดหมา ทำให้โลหิตจาง เบื่อ ซึม ไม่ทานอาหาร ถ้าไม่รักษาก็จะตายในที่สุดค่ะ หมาที่เก็บมาเลี้ยง2ตัว แรมโบ้ กับ ชาช่า ติดเชื้อทั้งคู่ เลยต้องพาไป รพ.สัตว์อีกครั้งจันทร์หน้า และต้องกำจัดหมัด เห็บในตัวมันให้หมด ไม่อยากจะฆ่าสัตว์แต่มันจำเป็นค่ะ ควบคุมเห็บ หมัดลำบาก เพราะหมาของเราไปวิ่งนอกบ้าน คลุกคลีกับหมาโรงงาน เอาเห็บ หมัดกลับมาทุกที ถ้าจะเอามัน2ตัวไปฉีดยาฆ่าหมัดทุกเดือนก็เห็นว่าค่าใช้จ่ายแพงค่ะ จะห้ามไม่ให้ออกนอกบ้านมันก็ไม่ยอม พังประตูใหญ่เลยค่ะ ก็พยายามจะตัดใจ ตัดความกังวล หรือคิดว่าทุกอย่างมันเป็นอนิจจัง ไม่เที่ยง มีเกิด มีดับ เผื่อว่าวันข้างหน้าถ้าเรารักษาชีวิตมันไว้ไม่ได้จะได้ไม่ทุกข์ค่ะ [IMG] [IMG]
Hello [IMG] Welcome 2 Pucca's Profile [IMG] Pucca never died Naja[IMG] อิอิ หากวันใดฟ้ากลั่นแกล้งปุ๊กก้าอีก เพื่อน ๆ มิตรรักแฟนเพงอย่าลืมมาหาปุ๊กก้าที่ ตัว Garu 2101 นะจ้ะ อิอิ ^__^ ใครยังไม่ได้ add ช่วยรับ add Garu 2101 ด้วยนะจ้ะ http://www.tlcthai.com/webboard/view...&post_id=19977 [IMG]
พาแรมโบ้ไปหาหมอวันนี้จ๊ะ ยังไม่ทราบผลต้องรอพรุ่งนี้เย็นไปรพ.สัตว์เกษตรอีกทีค่ะ มันเป็นหมาที่ข้างถนนที่เก็บมาเลี้ยง เพราะกลัวถูกรถชนตาย คนที่บ้านช่วยกันออกเงินค่ารักษารวมแล้วได้5พันบาท ถือว่าได้ทำบุญกับสัตว์ที่เจ็บป่วยด้วย พรุ่งนี้ต้องพามันไปฟังผล หวังว่าจะไม่เป็นอะไรมากค่ะ สาธุขออย่าได้เป็นอะไรร้ายแรงเลยค่ะ [IMG]