สาธุ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เจอคุณโยมเลยนะ สงสัยงานยุ่งมากนะ ขอให้คุณโยมช่วยเข้าไปโพสท์ธรรมะ ในเว็บวัดให้หน่อยนึงนะ วันละบทสองบทก็ยังดีนะ ช่วยไปสมัครสมาชิกกันหน่ยนะ สาธุ http://www.watpasirisombon.com/ ขอให้ได้ชัยชนะแก่พญามารนะ
เปิดจองรถตู้ไปถวายผ้าสไบทิพย์ ณ วัดท่าซุง พร้อง ฉลองเปิดศาลาพรหมยาน ณ ปรียนันท์ธรรมสถาน (ค่ารถ ค่าน้ำมัน ค่าเดินทางหารวันจริง) วันอาทิตย์ที่ 23 พฤศจิกายน 2551 1. Khunkik 1 ที่ 2. Vnss 2 ที่ 3. พุทธานุสติ 1 ที่ 4. แม่น้องนน ........ 5. piakgear 1 ที่ 6. คุณโอ๋ 1 ที่ 7. คุณโจ๊ก 1 ที่ 8. คุณพิชญ์ 1 ที่ 9. คุณจิตต์ปภัสสร 1 ที่ 10. คุณฮุ้ง-หงส์ 1 ที่ 11. Thavornsiripat 1 ที่ 12. Time_machine 1 ที่ 13. Pen@_P@ne 2 ที่ 14. คุณติ๋ว 1 ที่ แจ้งจุดขึ้นรถที่สะดวกด้วยค่ะ เพราะจะมีรถทางฝั่งพระประแดงอีก 1 คัน ถ้าคนเยอะพอน่ะ ลงชื่อที่ : http://board.palungjit.com/showthread.php?t=81557&page=149
[IMG] นู๋ขออนุญาติ อ้างอิงจากคำนำ ของพี่ธร มาลงกระทู้ รวมวิชชา ฯ น่ะค่ะ http://board.palungjit.com/usernote.php?do=viewuser&u=214880 ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งค่ะ
สวัสดีครับญาติธรรม ผู้มีบุญทุกท่าน เมื่อวาน นั้งสมาธิ 3 ชั่วโมง ถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน พระ 700 รูป เอาบุญมาฝากนะครับ เอ้า!....สาธุเอา อานิสงส์ ของการโมทนา จะได้บุญกับผู้กระทำ 30% เลยนะ อานิสงส์ การถวายภัตตาหาร ร่างกายอวัยวะครบ สมส่วน สูงใหญ่ หล่อเหลาลำบึก สติปัญญาดี เกิดในแหล่งที่อุดมสมบูรณ์ ไม่ตกอัพ เป็นที่รักและศรัทธาแก่ผู้พบเห็น [IMG]
[IMG] เดี๋ยววันนี้ไปไหว้เจ้าที่วัดเล่งเน้ยยี่ ก่อนเทศกาลกินเจ [IMG] ในช่วงเทศกาลจะถือศีล แต่งชุดขาว(เว้นวันที่มีสอบ) [IMG] แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ พอถึงระยะมารผจญขอให้ลูกผ่านไปได้ด้วยเทอญ [IMG] [IMG][IMG][IMG][IMG][IMG][IMG][IMG] [IMG]
ลมหนาวผันผ่านพัดโบก จิตวิปโยคโศกสัน วันคืนหวนกลับสู่วัน จินอันถูกกร่อนด้วยลม ลมเอ๋ยลมใดจะสู้ ลมที่อยู่ในจิตคิดสรรค์ คิดดีคิดร้ายมิรู้ทัน จิตอันถูกตรึงด้วยมนต์ มนต์เอ๋ยมนต์ใดจะสู้ มนต์ที่อยู่ในจิตคิดกระสัน ปรวนแปรรวนเรเฉครัน ผิดชอบนั้นมิอาจแยกใจ กว่าจะเจนทางหลายหลาก ถูกความอยากตามติดผิดวิถี นำตนตกห้วงเหวอเวจี ผิดชั่วชอบดีมิได้รู้ความ วิถีธรรมนำทางสว่างได้ สิ้นอาลัยดับโศกโลกสรรค์ โลกุตรนำทางสู่นิจนิรันดร์ ไม่กลับกลอกลงสู่ทางเดิม เมื่อใดใจถูกมารหุ้มห่อ จิตล่อลวงตนคนเอ๋ย หมู่มารย่ำยีสิ้นดีเอย จงเผยจิตสู่แสงพระธรรม เหนี่ยวจิตตนขึ้นจากหล่ม โคลนตมกองบาปสาปสรรค์ ยกจิตพลิกกลับเร็วพลัน สามรัตนานั้นน้อมยึดสู่ใจ ขอท่านทั้งหลายทุกผู้ จงตรองดูจิตตนคนเอ๋ย ดีชั่วแยกออกให้ได้เอย จงเฉลยปมคตปลดแอกตน ท่านทั้งหลายผู้แสวงทาง หากอ้างว้างสิ้นไร้ใจหมดศรี จงรู้ไว้เถิดว่าฉันผู้นี้ ยังมีไมตรีติดต้องสู่กัน จะคอยบบอกเล่าเอ่ยสอน เพียงคำเกื้อเอื้อนำธรรมวิถี คอยสอดส่องอยู่เฉลยเผยความดี ตามที่ฉันมีพอเอื้อเกื่อกูล หากวันใดใจฉันนั้นตกหล่ม เปื้อนโคลนตมเกลือกกลั้วเพราะหลง โมหะจิตหุ้มห่อพาไหลลง ขอท่านจงช่วยเกื้อเอื้อสอนฉันสักเพลา อย่าทิ้งฉันให้ตกสู่ทางบอด จงสอดสานสร้างทางวิถี เกื้อกูลฉันบ้างในทางดี หากฉันมีมารแทรกจิตผิดทางมรรคา อย่าได้เกรงใจฉันหากฉันผิด จงหยุดคิดตริตรองครรรองสรรค์ ฉุดฉันขึ้นจากตมโสโครกนั้น อย่าปล่อยฉันทิ้งไว้เพียงลำพัง ขอท่านจงประสบสุข ขอท่านจงได้ชัยชนะพญามารเถิด ขอท่านจงพ้นภัย สาธุ